Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

อยากทราบอายุของปุ๋ยน้ำครับ

(1/3) > >>

GAMMARAY:

ปุ๋ยน้ำโดยทั่วไปมีอายุการใช้งานอย่างเต็มประสิทธิภาพที่ประมาณกี่เดือนนับจากวันผลิตน่ะครับ  [smile03]

ผมซื้อปุ๋ยน้ำมาจากร้านแล้วเอาเก็บเข้าตู้เย็นครับ 
พอดีเดี๋ยวนี้ฉลากยี่ห้อที่ผมซื้อเขาไม่พิมพ์วันexpire แล้วอ่ะครับ  [confuse01]

ผมซื้อมาทั้งปุ๋ยรวมกับปุ๋ยใม้แดงเก็บในตู้เย็นทั้งคู่ครับ
<เคยอ่านเจอว่า อายุของปุ๋ยน้ำสำหรับใม้แดงจะมีอายุสั้นกว่าปุ๋ยสูตรรวมด้วยใช้มั้ยครับ>

รบกวนด้วยครับ

karnz:
จากที่เคยเห็นวันหมดอายุที่พิมพ์ไว้ใต้ขวด (ยี่ห้อ Azoo) จะมีอายุ 3 ปีนับจากวันผลิตนะครับ แต่ก็อาจจะแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อครับ

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: karnz ที่ 25/06/2562 [07:04:37] ---จากที่เคยเห็นวันหมดอายุที่พิมพ์ไว้ใต้ขวด (ยี่ห้อ Azoo) จะมีอายุ 3 ปีนับจากวันผลิตนะครับ แต่ก็อาจจะแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อครับ

--- End quote ---

ขอบคุณมากครับ   [smile01]
ยี่ห้อนี้ล่ะครับ แหะๆๆ เดี๋ยวนี้เค้าไม่พิมพ์วันหมดอายุแล้วอ่ะครับ [smile03]

บัง:
โดยทั่วไปถ้ายังไม่เสียสภาพ ไม่ตกตะกอน ไม่มีราขาว ไม่มีวุ้น ก็ยังใช้ได้ครับ ผมใช้แล้วก็ปกติดี แม้แต่ ADA, Tropica ขวดเก่าๆที่ขึ้นวุ้นแล้วผมก็ยังใช้ แล้วก็ใช้ได้ดีซะด้วย [lol01] เทกรองเอาวุ้นออกแล้วก็ใช้ได้ หรือบางขวดที่ไม่แพงผมก็เอาไปผสมน้ำรดต้นไม้บกได้อยู่ครับ อย่าทิ้งให้เป็นขยะรกโลกเสียเปล่าๆ อย่าเทลงท่อเพราะจะทำให้แม่น้ำลำคลองมีตะไคร่เพิ่มขึ้น ทุกวันนี้แค่น้ำเสียกับปุ๋ยจากสวนนาไร่ก็เหลือเฟือแล้ว

จะมีก็ Fe หรือเหล็กที่จะเสียสภาพได้ง่ายและพืชเอาไปใช้ไม่ได้ ก็ต้องพยายามให้มันโดนอากาศน้อยๆ แบ่งใส่ขวดเล็กที่จะใช้ให้ได้ซักประมาณ 1 เดือน ที่เหลือใส่ขวดปิดฝาแน่นๆ หรือซื้อทีละขวดเล็กๆพอให้ใช้หมดได้ก่อนที่มันจะเสีย หรือเสริมปุ๋ยเหล็กแยก ซื้อตามร้านผักไฮโดรและร้านปุ๋ยใหญ่ๆ หรือใช้ ECA ของ ADA ก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าซื้อในไทยแพงฉิบ ผมหิ้วมาจากฮ่องกงก็ราคาโอเคหน่อย

เพราะปัญหาจุกจิกแบบนี้หลังๆผมเลยใช้แบบผง ทำเองใช้เองไปเลยเก็บง่ายดี

yamamoto:

--- อ้างจาก: บัง ที่ 25/06/2562 [10:17:25] ---โดยทั่วไปถ้ายังไม่เสียสภาพ ไม่ตกตะกอน ไม่มีราขาว ไม่มีวุ้น ก็ยังใช้ได้ครับ ผมใช้แล้วก็ปกติดี แม้แต่ ADA, Tropica ขวดเก่าๆที่ขึ้นวุ้นแล้วผมก็ยังใช้ แล้วก็ใช้ได้ดีซะด้วย [lol01] เทกรองเอาวุ้นออกแล้วก็ใช้ได้ หรือบางขวดที่ไม่แพงผมก็เอาไปผสมน้ำรดต้นไม้บกได้อยู่ครับ อย่าทิ้งให้เป็นขยะรกโลกเสียเปล่าๆ อย่าเทลงท่อเพราะจะทำให้แม่น้ำลำคลองมีตะไคร่เพิ่มขึ้น ทุกวันนี้แค่น้ำเสียกับปุ๋ยจากสวนนาไร่ก็เหลือเฟือแล้ว

จะมีก็ Fe หรือเหล็กที่จะเสียสภาพได้ง่ายและพืชเอาไปใช้ไม่ได้ ก็ต้องพยายามให้มันโดนอากาศน้อยๆ แบ่งใส่ขวดเล็กที่จะใช้ให้ได้ซักประมาณ 1 เดือน ที่เหลือใส่ขวดปิดฝาแน่นๆ หรือซื้อทีละขวดเล็กๆพอให้ใช้หมดได้ก่อนที่มันจะเสีย หรือเสริมปุ๋ยเหล็กแยก ซื้อตามร้านผักไฮโดรและร้านปุ๋ยใหญ่ๆ หรือใช้ ECA ของ ADA ก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าซื้อในไทยแพงฉิบ ผมหิ้วมาจากฮ่องกงก็ราคาโอเคหน่อย

เพราะปัญหาจุกจิกแบบนี้หลังๆผมเลยใช้แบบผง ทำเองใช้เองไปเลยเก็บง่ายดี

--- End quote ---
แบบผงคือใส่แคปซูลแล้วฝัง หรือ เอาผงมาผสมน้ำ หรือ อัดเป็นเม็ดแบบยาลูกกลอน ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version