วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:32:19]

รีวิวแบคทีเรียวิเศษ 8 ชนิด

ใช้กับตู้ทะเลได้มั้ยครับ
ใช้กับตู้ทะเลได้มั้ยครับ

ได้ครับ มันเป็นแบคทีเรีย อย่างพวก High Activity, Magical, Purification, Fish nurse
ยกเว้นพวกตัว Strong, Growth, Brightening ที่ใช้ไปก็คงไม่ได้ผลอะไร
ได้ครับ มันเป็นแบคทีเรีย อย่างพวก High Activity, Magical, Purification, Fish nurse
ยกเว้นพวกตัว Strong, Growth, Brightening ที่ใช้ไปก็คงไม่ได้ผลอะไร
ผมอยากจะลองใช้ Strong งั้นก็คงอดแล้ว ขอบคุณครับ
มารีวิวการใช้ด้วยอีกคนครับ หลังจากมีโอกาสว่างได้ถ่ายน้ำสักทีหลังจากไม่ได้ถ่ายมาหลายสัปดาห์ตู้นี่ฝุ่นกับตะไคร่เริ่มมาตามบาน พอผมถ่ายไป20% ตามด้วยstrong magical high activity แล้วทิ้งตู้ไปเลยกลับมาดูอีกที2วันต่อมา เหมือนคนละเรื่องเลยครับน้ำใสขึ้นแบบชัดเจนเลย เหลือขนเขียวกับจุดเขียวอยู่บ้าง เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ 555 ของเขาดีจริงๆ  [gurock01] [gurock01] [gurock01]
ก่อนใช้

หลังใช้

กำลังจะตั้งตู้ใหม่ ควรใข้ตัวไหนในการตั้งตู้บ้างครับ?
กำลังจะตั้งตู้ใหม่ ควรใข้ตัวไหนในการตั้งตู้บ้างครับ?

แนะนำเป็น High Activity วันแรกที่ตั้งตู้ หลังจากนั้น Purification ทุก 7 วันหรือทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ คอมโบนี้กำลังดี
ทุกครั้งที่ถอนต้นไม้, รื้อต้นไม้เยอะๆ หรือขูดตะไคร่เยอะๆ พยายามดูดฝุ่นไม่ให้ฟุ้ง เปลี่ยนน้ำ 50% และเติม High Activity ครับ
แนะนำเป็น High Activity วันแรกที่ตั้งตู้ หลังจากนั้น Purification ทุก 7 วันหรือทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ คอมโบนี้กำลังดี
ทุกครั้งที่ถอนต้นไม้, รื้อต้นไม้เยอะๆ หรือขูดตะไคร่เยอะๆ พยายามดูดฝุ่นไม่ให้ฟุ้ง เปลี่ยนน้ำ 50% และเติม High Activity ครับ

ขอบคุณครับ
มาแล้วครับ Aquarium Doctor ของมาแล้วนะครับ มาครบทุกตัวเลยครับ สั่งได้เลย

ขวดเล็ก 280ml ขวดละ 280บ.
ขวดใหญ่ 550ml ขวดละ 480บ.

ราคาเท่าซื้อที่จตุจักรเลยครับ [smile05]

ค่าส่งขวดละ 50บ. เท่ากันครับ
2 ขวดขึ้นไปคิดค่าส่งแค่ 100 ครับ 3 ขวดก็ 100, 5 ขวดก็ 100
ตุนกันให้ไวครับ เพราะกว่าของจะมาทีแม่มนานชิบหาย [cry01]

สั่งได้ทั้งทาง PM
✅Line:c1ub.net
🌐เว็บไซต์ https://aqua.c1ub.net/shop

💡 สั่งทางเว็บจะง่ายและเร็วที่สุดครับ โอกาสออเดอร์ผิดน้อยครับ
🚫 ไม่มีบริการเก็บเงินปลายทางนะครับ
วันนี้เข้าไปในร้านลองแอบๆถามโดนพี่บังป้ายยามาสามขวด ก็เลยขอคำปรึกษาพี่เขาสะเลยเพราะกำลังเริ่มตั้งตู้ใหม่555 [mock01]

เพิ่งสั่งคุณ บัง เมื่อกี้เลย จะเอามาลองลุยกับตะไคร่ ซักยก ดูว่าตะไคร่จะทนได้มั้ย ที่คุณบังแนะนำมาจะใช้ให้ครบเลย!
ตัว High Activity หลังจากเปลี่ยนน้ำนี่ใส่ในอัตราส่วน​เท่าไหร่คับ
ตัว High Activity หลังจากเปลี่ยนน้ำนี่ใส่ในอัตราส่วน​เท่าไหร่คับ

50-100mL ต่อน้ำ 100L ครับ
50-100mL ต่อน้ำ 100L ครับ

ในกรณีตู้ล่มหรือมีการรื้อตู้ แนะนำใส่ยังไงครับ เช่นใส่ติดต่อกันไหม หรือใส่ครั้งเดียวแล้วปล่อย ใว้กี่วันถึงใส่อีกที

ถามอีกข้อครับ ตัวนี้กลิ่นเน่ามาก เน่าจนเหมือนน้ำเน่า มันปกติหรอครับ หรือมันเสียหมดอายุ
ในกรณีตู้ล่มหรือมีการรื้อตู้ แนะนำใส่ยังไงครับ เช่นใส่ติดต่อกันไหม หรือใส่ครั้งเดียวแล้วปล่อย ใว้กี่วันถึงใส่อีกที

ถ้าในกรณีผมนะครับ ไปถอนต้นใม้กอใหญ่ๆแล้วก๊าซใข่เน่าขึ้น อันนี้ผมรื้อตู้ใหม่เลย
คือสู้สักพักเอาไม่อยู่ครับ เพราะอายุตู้มันนานแล้วสองปีกว่าๆ มีของเสียสะสมในดินเยอะเกิน
พอมาตั้งตู้ใหม่ ตะใคร่มาเยอะมากกกกกกก  [hungry01]
 ผมใช้คู่กัน คือ Hi activity +strong บางครั้งก็ของGex ร่วมด้วย
ผมถ่ายน้ำก่อนเลย 60-70% เติมน้ำ แล้วก็เติมแบค สักสามสี่วัน ถ่ายน้ำอีกที 30-40% แล้วก็เติมลงไปอีก
แล้วทิ้งช่วงให้ห่างออกไปอีกหน่อย อาทิตย์นึงก็ใส่อีก
ทำแบบนี้อยู่เกือบเดือน ก็เข้าที่ปกติครับ สำหรับในกรณีของผมนะ  [smile03]

ถามอีกข้อครับ ตัวนี้กลิ่นเน่ามาก เน่าจนเหมือนน้ำเน่า มันปกติหรอครับ หรือมันเสียหมดอายุ

ปกติครับ กลิ่นมันแรงมาอย่างที่บอกมาน่ะครับ แต่ปกติครับ (เอาจริงๆแล้วกลิ่นมันเหมือนบ่อเกรอะถังส้วมเลยอ่ะ [hungry01])
ใส่แล้วก็ปล่อยไปเลย เดี๋ยวใสเองครับ ถึงตอนนี้ตู้จะปกติแล้ว แต่นานๆทีผมก็ยังใส่อยู่ครับ
 เดือนนึงสักครั้งสองครั้ง ผมใส่คู่กันเลยครับ [smile03]   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/2563 [20:52:17] โดย GAMMARAY »

ขอบคุณครับ ใว้เป็นแนวทาง