วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:13:14]

ดาวน้อยมีอาการแกรนไม่โต

ดาวน้อยที่บ้านมีอาการแกรนไม่ยอมโต มียืดบ้างแต่ใบไม่แผ่เหมือนหลายๆท่าน ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

ฝังปุ๋ย 1-2 เดือนต่อครั้งครับ ดิน Gex เขียว ไฟ ASeries 601

เริ่มเลี้ยงมาจากไม้เจล
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คาร์บอนไดออกไซด์ล่ะครับ?
คาร์บอนไดออกไซด์ล่ะครับ?

สองฟองต่อวิครับผม
ความหนาของดินล่ะครับ ดาวน้อยต้องใช้ดินหนาประมาณนึงนะครับ ระบบรากยาว
ความหนาของดินล่ะครับ ดาวน้อยต้องใช้ดินหนาประมาณนึงนะครับ ระบบรากยาว

ดินสูงสองนิ้วครับผม
ขอตามผลด้วยครับ

ของผม ดาวน้อยก็มีอาการประมาณนี้ครับ
แตกยอดใหม่จริง แต่ไม่สุดครับ

ปัจจัยครบทุกอย่างครับ
ยกเว้นดิน ที่สูงแค่ 1.5นิ้ว

ตามด้วยคนครับ เพิ่งปักไปวันเสาร์  [perv02]
ถ้าคาร์บอนมี แสงพอ แล้วยังไม่โต ส่วนมากก็มักจะมาจากต้นไม้ไม่ได้สารอาหารเพียงพอครับ ซึ่งก็มักจะมาจาก

1. ดินไม่มีปุ๋ย มีการย่อยสลายปลดปล่อยกรดฮิวมิคน้อยเกินไป (น่าจะเป็นสาเหตุของคุณ shinji เพราะใช้ดิน Gex ถุงเขียว เห็นว่าฝังปุ๋ยไม่ทราบว่าปุ๋ยอะไรครับ)
2. ดินมีปุ๋ย แต่รากต้นไม้ไม่ดี ไม่สามารถดึงเอาไปใช้ได้
3. ให้คาร์บอนไดออกไซด์ไม่สมดุลกับปุ๋ย มากหรือน้อยเกินไป
4. ต้นไม้เดิมสภาพไม่แข็งแรงมาก่อนแล้ว การฟื้นตัวก็จะต้องใช้ระยะเวลานาน

เอาจริงๆมันมีอีกหลายสาเหตุ แต่ไม่ค่อยเกิดในตู้ไม้น้ำ ขอละไว้แล้วกัน
ส่วนสาเหตุที่พบบ่อยก็จะเป็นในดินไม่มีปุ๋ยเพียงพอ หรือดินมีน้อยเกินไป บางเกินไป ถ้าคิดว่าปัจจัยอย่างอื่นโอเคแล้วก็ลองแก้อันนี้ก่อนแล้วกันครับ

ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก ดินบางไปน้อยไปก็เติม ดินไม่มีปุ๋ยก็ฝังปุ๋ยเพิ่มเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/2561 [21:13:01] โดย บัง »
ถ้าคาร์บอนมี แสงพอ แล้วยังไม่โต ส่วนมากก็มักจะมาจากต้นไม้ไม่ได้สารอาหารเพียงพอครับ ซึ่งก็มักจะมาจาก

1. ดินไม่มีปุ๋ย มีการย่อยสลายปลดปล่อยกรดฮิวมิคน้อยเกินไป (น่าจะเป็นสาเหตุของคุณ shinji เพราะใช้ดิน Gex ถุงเขียว เห็นว่าฝังปุ๋ยไม่ทราบว่าปุ๋ยอะไรครับ)
2. ดินมีปุ๋ย แต่รากต้นไม้ไม่ดี ไม่สามารถดึงเอาไปใช้ได้
3. ให้คาร์บอนไดออกไซด์ไม่สมดุลกับปุ๋ย มากหรือน้อยเกินไป
4. ต้นไม้เดิมสภาพไม่แข็งแรงมาก่อนแล้ว การฟื้นตัวก็จะต้องใช้ระยะเวลานาน

เอาจริงๆมันมีอีกหลายสาเหตุ แต่ไม่ค่อยเกิดในตู้ไม้น้ำ ขอละไว้แล้วกัน
ส่วนสาเหตุที่พบบ่อยก็จะเป็นในดินไม่มีปุ๋ยเพียงพอ หรือดินมีน้อยเกินไป บางเกินไป ถ้าคิดว่าปัจจัยอย่างอื่นโอเคแล้วก็ลองแก้อันนี้ก่อนแล้วกันครับ

ก็ไม่มีอะไรยุ่งยาก ดินบางไปน้อยไปก็เติม ดินไม่มีปุ๋ยก็ฝังปุ๋ยเพิ่มเอา

เดี๋ยวลองฝังทุกเดือนดูครับ ฝัง ADA Multibottom ไม่แน่ใจเพราะรองพื้นด้วยหินหนาไปหรือเปล่าด้วยครับ
ถ้า ADA ไม่โตลอง Ferka ครับ ปุ๋ยจะแรงกว่า ไวกว่า