วันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:36:10]

สอบถามครับ ตั้งตู้ใหม่

สอบถามครับ หลังจากตั้งตู้ใส่เเบครองพื้น พร้อมปุ๋ยรองพื้นเเล้ว รันน้ำ ไปสามวันถ่ายน้ำครึ่งตู้วันเว้นวัน หลังจากนั้น ปลูกเพิลกลาส หวีด 3 ใบ มอส ผมถ่ายน้ำครึ่งตู้ วันเว้นใส่เเบคน้ำทุกครั้งที่ถ่ายน้ำ  เปิดไฟ 4 ชม.ปลูกมาแเล้ว 5 วันหลังจากนี้ ต้องทำอะไรต่อบ้าง เช่น ต้องเปิดไฟเพิ่ม ชม.ในช่วงไหน แล้วต้องใส่ปุ๋ย อีกทีเมื่อไร คาร์บอนน้ำจำเป็นไม๊ ต้องใส่เมื่อไร ไคโตซาน จำเป็นไม๊ ต้องใส่เมื่อไร ตอนนี้ ตะไคร์ ยังไม่มาเพราะเปิดไฟน้อย ตู้ 24 ไฟ pl 55 วัตต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/2562 [04:32:25] โดย LUCKY MTTS 42 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เปิดไฟซัก 7-8 ชม.ครับ 4 น้อยไป
ดิฟเอาลงมาอีกหน่อยครับ ลอยหายไปเยอะเลย
ใส่ปลาและกุ้งกินตะไคร่
อายุตู้ประมาณ 2-3 อาทิตย์เริ่มใส่ปุ๋ยน้ำได้เลยครับ

นอกนั้นไม่ต้องทำอะไรถ้าไม่มีปัญหา มีค่อยว่ากันครับ
สอบถามครับพี่ ตั้งตู้มาเริ่มลงต้นไม้มา 11 วัน เพิลกลาสเริ่มเดินขยายเเล้วครับ มอสก็เริ่มยืดเลี้ยงในห้องแอร์ มีพัดลมด้วย อุณภูมิ 23-24 ครับ ไฟ pl 55 วัตต์ เปิด 8 ชม.  อุสเคระเเข็งเเรงดี คาร์บอนยีส ที่เจอปัญหาคือ  หวีด 3 ใบ ลำต้นอ่อนโอนเอน ยอด หักหลุด คอพับคออ่อนครับ อยากทราบสาเหตุครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
สอบถามครับพี่ ตั้งตู้มาเริ่มลงต้นไม้มา 11 วัน เพิลกลาสเริ่มเดินขยายเเล้วครับ มอสก็เริ่มยืดเลี้ยงในห้องแอร์ มีพัดลมด้วย อุณภูมิ 23-24 ครับ ไฟ pl 55 วัตต์ เปิด 8 ชม.  อุสเคระเเข็งเเรงดี คาร์บอนยีส ที่เจอปัญหาคือ  หวีด 3 ใบ ลำต้นอ่อนโอนเอน ยอด หักหลุด คอพับคออ่อนครับ อยากทราบสาเหตุครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

ขาดปุ๋ยหลัก N,K ครับ

ใส่ปุ๋ยที่มีธาตุหลักอย่างเช่น Aquamania Maxima Gold
ขอบคุณมากครับพี่