วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:35:09]

***ทดลองปลูกหญ้ากระดาษแบบ DSM จะรุ่งหรือจะร่วงครับ***

ข้อมูล
ตู้นาโน 18 นิ้ว
รองพื้น หินพัมมิส
ดิน ADA
ไฟ UP Uqua Z-Series

จะรอดมั้ยครับเนี่ย ต้องลอง!!!!
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาใจช่วยและขอติดตามนะครับ  [smile04] [smile04] [thumbup] [thumbup]
เอาใจช่วยและขอติดตามนะครับ  [smile04] [smile04] [thumbup] [thumbup]

ขอบคุณครับผม [thumbup] [thumbup] [thumbup]

อัพเดตผ่านไป 7 วันครับ ยังไม่เน่า ไม่ขึ้นรา รอลุ้นต่อไปครับ
อัพเดต 4 สัปดาห์ครับ เริ่มลามกระจายบ้างแล้ว แต่รู้สึกจะช้ากว่าปักแล้วลงน้ำนะครับ สู้ต่อไปครับ
เริ่มบานแล้วๆๆๆ  [perv02]

ค่อยๆลามนิดนึงละคับ
ขออนุญาตสอบถามนะครับ
ทำไมต้องเอาพลาสติกใสคลุมด้วยครับ และจะคลุมไปจนกว่าจะเติมน้ำเลยรึเปล่าครับ
ขออนุญาตสอบถามนะครับ
ทำไมต้องเอาพลาสติกใสคลุมด้วยครับ และจะคลุมไปจนกว่าจะเติมน้ำเลยรึเปล่าครับ

คลุมเพื่อควบคุมความชื้นครับ ไม่ให้ต้นไม้แห้งจนเกินไปครับ คลุมไว้จนกว่าจะเติมน้ำครับผม [smile04] [smile04]
อัพเดตครบเดือนครับ

ถ้าเราไม่เอาพลาสติกคลุม แต่ใช้ฟ๊อกพรมน้ำบ่อยๆจะได้มั้ยครับ
ถ้าเราไม่เอาพลาสติกคลุม แต่ใช้ฟ๊อกพรมน้ำบ่อยๆจะได้มั้ยครับ

ได้แต่ไม่สะดวกครับ เพราะน้ำที่พรมจะระเหยไวมาก
ทุกๆครึ่ง ชม คงต้องมาฉีดซ้ำๆน่ะครับ

อีกอย่างการปลูกแบบนี้ต้องเปิดไฟตลอดเวลา มีความร้อนมากครับ
น้ำอาจระเหยจนแห้งไวกว่า ครึ่ง ชม ก็ได้
และระยะเวลาในการปลูกแบบนี้ก็เป็นเดือนครับ  [smile01]
ได้แต่ไม่สะดวกครับ เพราะน้ำที่พรมจะระเหยไวมาก
ทุกๆครึ่ง ชม คงต้องมาฉีดซ้ำๆน่ะครับ

อีกอย่างการปลูกแบบนี้ต้องเปิดไฟตลอดเวลา มีความร้อนมากครับ
น้ำอาจระเหยจนแห้งไวกว่า ครึ่ง ชม ก็ได้
และระยะเวลาในการปลูกแบบนี้ก็เป็นเดือนครับ  [smile01]

ตามนี้เลยครับผม [smile06] [smile06]
ต้นบกโตช้ากว่าอยู่แล้วครับ ถ้าต้องการความเร็วนี่มาผิดทางละ อันนี้หลักๆเขาจะทำเพื่อต้องการให้มอสเกาะตามหินและขอน หรือป้องกันตะไคร่ในช่วงแรกๆครับ ถ้าเอาความเร็วนี่ฟอร์มน้ำโตเร็วกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะถ้าคาร์บอนถึงๆ
ต้นบกโตช้ากว่าอยู่แล้วครับ ถ้าต้องการความเร็วนี่มาผิดทางละ อันนี้หลักๆเขาจะทำเพื่อต้องการให้มอสเกาะตามหินและขอน หรือป้องกันตะไคร่ในช่วงแรกๆครับ ถ้าเอาความเร็วนี่ฟอร์มน้ำโตเร็วกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะถ้าคาร์บอนถึงๆ

พอดีผมเก็บตังรอกรองนอกด้วยครับตู้มันว่างๆเลยทดลองทำดูครับ
เห็นข้อมูลเก่าๆเค้าทำหวีดจิ๋วกันได้ เลยคิดว่าหญ้ากระดาษก็น่าจะทำได้ครับ สรุปเลยได้รู้ว่าช้ากว่าจริงๆครับ แต่ก็สนุกดีครับได้ประสบการณ์เยอะเลย แหะแหะ
ขอบคุณพี่บังที่แนะนำด้วยนะครับ