วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:00:26]

ตั้งตู้ใหม่หลังจากตู้เก่าล่ม รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ

ขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยค่ะ กำลังจะตั้งตู้ใหม่ หลังจากตู้เก่าล่มไม่เป็นท่า ทั้งกุ้งตายเพราะร้อน ตะไคร่บุก ฯลฯ

1. ตู้ lid ใสพอๆกับ ADA มั้ยคะ จริงๆอยากได้ ADA จนเงินในกระเป๋าสั่นดังกรุ๊งกริ๊งๆเลย เพราะมีแต่เหรียญ!! แต่เห็นราคาละช๊อค  [shock01] [shock01]
2. ตั้งใจจะใช้ดิน crazy stone เพราะเค้าโฆษณาว่าน้ำไม่ขุ่น ไม่มีตะกอน มีพี่ๆท่านใดเคยใช้บ้าง ละสารอาหารพอเลี้ยงพวกกุ้งแคระมั้ยคะ
3. พื้นตู้ตั้งใจจะปูด้วย หวีดจิ๋ว มันน่ารักดี แต่ถ้าไม่มี CO2 จะรอดมั้ยคะ (ตั้งใจจะติดชิลเลอร์ + ไฟ rgb)
4. ไฟ Chihiros rgba กับ wrgb ต่างกันเยอะมั้ยคะ เห็นราคาต่างกันพอสมควรเลยสำหรับตู้ 30cm ใช้รุ่นไหนดีคะ
5. จำเป็นต้องใส่แบคทีเรียพื้นตู้มั้ยคะ ในระยะยาวจะมีผลแตกต่างกันมากมั้ย เดี๋ยวนี้เห็นมีแบคแบบหยอดใส่ทีหลัง ทำให้น้ำใส กำจัดตะไคร่ พอจะใช้แทนกันได้มั้ยคะ

รบกวนสอบถามแค่นี้ก่อนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ  [perv03]  [mad02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ข้อ 1  ไม่ทราบครับไม่เคยใช้ของดีครับ ใช่ตู้ 18 นิ้วใบละ 300 ครับ
ข้อ 2  ผมใช้ล่าสุดเมื่อวานครับ จะว่าไม่ขุ่นหรือไม่มีตะกอนเลยก็คงไม่ขนาดนั้นครับ มีนิดหน่อยครับถือว่าน่าพอใจครับ
ข้อ 3  หวีดจิ๋วไม่มีคาร์บอนยากครับ เป็นไม้ในตำนานปราบเซียนมาหลายคนละนะ แม้น้ำเย็น ไฟมา  แต่ขาดคาร์บอนก็คงลุ่ม ๆ ดอนๆ ครับไม่ครบองค์ประกอบที่สำคัญล่ะครับ
ข้อ 4  ไฟ ผมเคยใช้มาแล้วทั้งสองแบบครับ ตัวหลังแสงความสวาง ค่า lumen ดีกว่าครับ แต่ตู้ 30 cm  อันแรกก็อยู่และครับ
ข้อ 5  ใส่ไปเถอะครับผมเคยไม่ใส่ผ่านไปสักพักเกิดชั้นดินดำครับ  ไหนๆ ก็ตั้วใจจะเลี้ยงหวีดจิ๋วแล้วก็ทำให้ดีไปเลยครับ  ส่วนคาร์บอนก็ใช้ แบบยีสไปก่อนก็ได้ครับ
ข้อ 1  ไม่ทราบครับไม่เคยใช้ของดีครับ ใช่ตู้ 18 นิ้วใบละ 300 ครับ
ข้อ 2  ผมใช้ล่าสุดเมื่อวานครับ จะว่าไม่ขุ่นหรือไม่มีตะกอนเลยก็คงไม่ขนาดนั้นครับ มีนิดหน่อยครับถือว่าน่าพอใจครับ
ข้อ 3  หวีดจิ๋วไม่มีคาร์บอนยากครับ เป็นไม้ในตำนานปราบเซียนมาหลายคนละนะ แม้น้ำเย็น ไฟมา  แต่ขาดคาร์บอนก็คงลุ่ม ๆ ดอนๆ ครับไม่ครบองค์ประกอบที่สำคัญล่ะครับ
ข้อ 4  ไฟ ผมเคยใช้มาแล้วทั้งสองแบบครับ ตัวหลังแสงความสวาง ค่า lumen ดีกว่าครับ แต่ตู้ 30 cm  อันแรกก็อยู่และครับ
ข้อ 5  ใส่ไปเถอะครับผมเคยไม่ใส่ผ่านไปสักพักเกิดชั้นดินดำครับ  ไหนๆ ก็ตั้วใจจะเลี้ยงหวีดจิ๋วแล้วก็ทำให้ดีไปเลยครับ  ส่วนคาร์บอนก็ใช้ แบบยีสไปก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณท่านพี่มากเลยค่ะสำหรับคำตอบ
ถ้าหวีดจิ๋วยาก แล้วมีตัวอื่นที่พอจะเลี้ยงได้มั้ยคะ ถ้ามีแค่ไฟ + น้ำเย็น ตอนนี้แอบมองๆหญ้ากระดาษไว้ เห็นมันสวยดี ไม่รู้จะอาจเอื้อมไปรึป่าว  [mad01]
แล้วคาร์บอนยีสต์ที่ท่านพี่แนะนำนี่สามารถปรับฟองได้เหมือนถังเติมที่นิยมใช้กันมั้ยคะ ขอบคุณอีกทีนะคร้าาา  [perv03]
ขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆหน่อยค่ะ กำลังจะตั้งตู้ใหม่ หลังจากตู้เก่าล่มไม่เป็นท่า ทั้งกุ้งตายเพราะร้อน ตะไคร่บุก ฯลฯ

1. ตู้ lid ใสพอๆกับ ADA มั้ยคะ จริงๆอยากได้ ADA จนเงินในกระเป๋าสั่นดังกรุ๊งกริ๊งๆเลย เพราะมีแต่เหรียญ!! แต่เห็นราคาละช๊อค  [shock01] [shock01]

เท่าที่เคยเห็นมาทั้งสองแบบ ผมคิดว่า ส่วนตัวไม่เห็นความต่างนะครับ ( ผมใช้lidของจีนครับ )
อีกอย่างถึงมันจะใสมากกว่ากัน แต่พอใช้ไปนานๆ เจอตะไคร่เกาะบ้าง ฝ้าน้ำเกาะบ้าง มันก็เท่ากันไปเองแหละครับ  [lol01] [lol01]
ดูแค่ซิลิโคนยาแนวดีๆสวยๆเนียนๆก็พอครับ

2. ตั้งใจจะใช้ดิน crazy stone เพราะเค้าโฆษณาว่าน้ำไม่ขุ่น ไม่มีตะกอน มีพี่ๆท่านใดเคยใช้บ้าง ละสารอาหารพอเลี้ยงพวกกุ้งแคระมั้ยคะ

ผมใช้ในปริมาณเล็กน้อยครับคือเอาชนิดเม็ดละเอียดไปโรยทับเม็ดหยาบของ ADA ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ  กุ้งก็ดูปกติดีครับ
แต่เห้นว่าในวงการตอนนี้ไม่มีดินยี่ห้อไหนดีเท่าcrazy stoneอีกแล้วนะครับ   [thumbup] 

3. พื้นตู้ตั้งใจจะปูด้วย หวีดจิ๋ว มันน่ารักดี แต่ถ้าไม่มี CO2 จะรอดมั้ยคะ (ตั้งใจจะติดชิลเลอร์ + ไฟ rgb)

หวีดจิ๋วไม่เคยเลี้ยงอ่ะครับ ขอผ่านนะครับ

แต่จริงๆการมี  CO2  จะดีกว่ามากนะครับ ถ้ายังไม่สะดวกแบบถัง  ใช้แบบยีสต์ก็ยังดีนะครับ
ยิ่งถ้าจะมีทั้งไฟดีๆ แถมชิลเลอร์ด้วยนี่  ใส่ CO2เพิ่มสมดุลย์ดีกว่าครับ

4. ไฟ Chihiros rgba กับ wrgb ต่างกันเยอะมั้ยคะ เห็นราคาต่างกันพอสมควรเลยสำหรับตู้ 30cm ใช้รุ่นไหนดีคะ

Chihiros rgb ไม่เคยใช้ ครับ   ใช้แต่ wrgb  I กับ II ครับ 
ถ้างบพอแนะนำ WRGB II ไปเลยครับ มีคอนโทรลในตัว ไม่ต้องซื้อแยก ใช้บลูทูทตั้งผ่านแอพได้เลยครับ
ความต่างมันอยู่ที่กำลังวัตต์กับเสป๊คหลอดครับ รุ่นใหม่ดีกว่า แต่ตัวเก่าก็ไม่ได้เสียหายอะไรมากนักครับ

ลองดูที่ร้านค้าของเวปดูสิครับ
https://aqua.c1ub.net/shop/index.php?route=product/category&path=68_18  [smile04]

5. จำเป็นต้องใส่แบคทีเรียพื้นตู้มั้ยคะ ในระยะยาวจะมีผลแตกต่างกันมากมั้ย เดี๋ยวนี้เห็นมีแบคแบบหยอดใส่ทีหลัง ทำให้น้ำใส กำจัดตะไคร่ พอจะใช้แทนกันได้มั้ยคะ

ถ้าวัสดุปลูกเป็นดินใส่ดีกว่าครับ ลดระยะเวลาการเกิดชั้นดินดำในดินได้ด้วย ระบบสมดุลย์เร็วดีครับ
แบคหยอดใส่ทีหลังไม่เคยใช้อ่ะครับ เลยไม่รู้ว่าดีมั้ย
[smile01]

คาร์บอนยีสต์ปรับฟองไม่ได้นะครับ [smile01]

รบกวนสอบถามแค่นี้ก่อนค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ  [perv03]  [mad02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/10/2563 [16:58:24] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากเลยค่ะท่านพี่ ตอบละเอียดมากๆ ปลื้มมม  [mad02]  [perv03]
ถ้าจะจัดชุดคาร์บอนยีสต์ จำเป็นต้องเลือกแบบที่มีโซลินอยด์ด้วยมั้ยคะ แบบมีกับไม่มี ราคาต่างกันสามร้อยกว่าบาทเลย  [hungry02]
ม่ะกี้ลองไปกดเล่นในช้อปปี้มา รบกวนท่านพี่ชี้แนะด้วยค่ะ

https://shopee.co.th/product/102120822/7308472338?smtt=0.529725-1602846805.9

แล้วถ้าแบบยีสต์ปรับฟองไม่ได้ มันจะมีผลอะไรกับสิ่งมีชีวิตในตู้มั้ยคะ เช่น คาร์บอนเยอะไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/10/2563 [18:28:21] โดย iam onion »
ขอบคุณมากเลยค่ะท่านพี่ ตอบละเอียดมากๆ ปลื้มมม  [mad02]  [perv03]
ถ้าจะจัดชุดคาร์บอนยีสต์ จำเป็นต้องเลือกแบบที่มีโซลินอยด์ด้วยมั้ยคะ แบบมีกับไม่มี ราคาต่างกันสามร้อยกว่าบาทเลย  [hungry02]
ม่ะกี้ลองไปกดเล่นในช้อปปี้มา รบกวนท่านพี่ชี้แนะด้วยค่ะ
https://shopee.co.th/product/102120822/7308472338?smtt=0.529725-1602846805.9

ตามรูปที่ไปดูมาไม่น่าใช่แบบยีสต์นะครับ เพราะแบบยีสต์จะปรับแรงดันอะไรไม่ได้เลย

ลองดูตามลิ๊งค์วิธีทำยีสต์นะครับ คนไม่เคยทำ ครั้งแรกอาจยุ่งยากนิดหน่อย
แต่ถ้าทำเป็นแล้วเพียงครั้งเดียวจะง่ายมากครับ และประหยัดไปได้เยอะเลยครับ
เพราะอุปกรณ์เกือบทั้งหมดเราหาเองได้จากในครัวเราเลยครับ   [smile01]
ราคาถูกมาก แพงสุดคือหัวดิฟเท่านั้นเอง ดิฟจีนแบบเซรามิค ราคาประมาณ 200กว่าบาท
สายยางที่ใช้ก็แนะนำให้ใช้สายยางแบบแข็งจะทนแรงดันได้มากกว่าสายนิ่ม ราคาประมาณ สองเมตร ร้อยนึง
น้ำตาลก็ใช้แบบไม่ฟอกขาว แต่แบบขาวก็ใช้ได้
ยีสต์ซื้อตามซุปเปอร์มาเกตแผนกเบเกอรี่ หกสิบกว่าบาท
ผงฟู ขวดนึง
ผสมครั้งนึงใช้ได้ประมาณเดือนนึง หมดฟองก็ผสมใหม่เท่านั้นเองครับ  [smile04]

ทุกอย่างทำเองได้ อิสระดีนะครับ  [smile01]

ลองดูตามนี้เลยครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3580.0

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=7816.0

หรือถ้ากลัวว่ายุ่งยาก ในเวปก็มีขายอุปกรณ์ต่อสำเร็จด้วยนะครับ [smile04]
https://aqua.c1ub.net/shop/index.php?route=product/product&path=68_17&product_id=157

แล้วถ้าแบบยีสต์ปรับฟองไม่ได้ มันจะมีผลอะไรกับสิ่งมีชีวิตในตู้มั้ยคะ เช่น คาร์บอนเยอะไป
ไม่มีผลครับ มันจะแรงแค่ช่วงอาทิตย์แรกๆแล้วค่อยๆเบาลงไปเรื่อยๆ
เพราะน้ำตาลที่ถูกย่อยกลายเป็นแอลกอฮอล์จนค่อยๆฆ่ายีสต์ไปเรื่อยๆทุกทีๆ
จนปลายๆอายุคาร์บอนมันแทบจะไม่พอด้วยซ้ำไปครับ ไม่ต้องห่วงเลยครับ

อันนี้ร้านค้าของเวปครับ ลองไปเยี่ยมชมสินค้าได้นะครับ  [thumbup]
https://aqua.c1ub.net/shop/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/10/2563 [21:48:12] โดย GAMMARAY »