วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:30:12]

ตะไคร่บุกเยอะมากทำอย่างไรดีคับ

ตะไคร่บุกลงกุ้งแคระไป40 ตัว ปลาออตโต้2 หอยหมวกทหาร 5ก็ไม่ช้วยกินเลยเกาะตามต้นไม้เต็มไปหมดทำอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตะไคร่บุกลงกุ้งแคระไป40 ตัว ปลาออตโต้2 หอยหมวกทหาร 5ก็ไม่ช้วยกินเลยเกาะตามต้นไม้เต็มไปหมดทำอย่างไรได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

พอดีไม่ทราบรายละเอียดตู้น่ะครับ 
ตู้ใหม่หรือเก่า  ชั่วโมงเปิดไฟเปิดยังไงอะไรแบบนี้น่ะครับ  [smile03]

ก็ขอให้ความเห็นอย่างที่ผมเคยทำแล้วกันนะครับ  [smile03]

-  ลดเวลาเปิดไฟลงหน่อยดีมั้ยครับ  หรือ เปิด 4ชม   ปิด 3 ชม แล้วเปิดอีกที 4 ชม
  แล้วช่วงนี้ก็ถ่ายน้ำบ่อยๆ ทุกวัน วันล่ะซัก 10%-20% ช่วยไปครับ

-  ปิดกรองชั่วคราวสักครู่ แล้วใช้ไฮโรเจนเปอร์ออคไซค์ฉีดด้วยไซรินจ์อัดเข้าไปที่กลุ่มตะไคร่ตรงๆเลย

- ช่วงนี้งดปุ๋ย ลดอาหารกุ้งปลาไปก่อนครับ 

พวกหอย พวกกุ้ง พวกนี้มันทำงานนะครับ แต่ไม่ทันใจเจ้าของตู้เท่าไหร่หรอกครับ
เอาใว้ควบคุมตะไคร่จะดูตรงตัวกว่า  [smile04]

ส่วนอันนี้เป็นแวทางรวมนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0

พอดีไม่ทราบรายละเอียดตู้น่ะครับ 
ตู้ใหม่หรือเก่า  ชั่วโมงเปิดไฟเปิดยังไงอะไรแบบนี้น่ะครับ  [smile03]

ก็ขอให้ความเห็นอย่างที่ผมเคยทำแล้วกันนะครับ  [smile03]

-  ลดเวลาเปิดไฟลงหน่อยดีมั้ยครับ  หรือ เปิด 4ชม   ปิด 3 ชม แล้วเปิดอีกที 4 ชม
  แล้วช่วงนี้ก็ถ่ายน้ำบ่อยๆ ทุกวัน วันล่ะซัก 10%-20% ช่วยไปครับ

-  ปิดกรองชั่วคราวสักครู่ แล้วใช้ไฮโรเจนเปอร์ออคไซค์ฉีดด้วยไซรินจ์อัดเข้าไปที่กลุ่มตะไคร่ตรงๆเลย

- ช่วงนี้งดปุ๋ย ลดอาหารกุ้งปลาไปก่อนครับ 

พวกหอย พวกกุ้ง พวกนี้มันทำงานนะครับ แต่ไม่ทันใจเจ้าของตู้เท่าไหร่หรอกครับ
เอาใว้ควบคุมตะไคร่จะดูตรงตัวกว่า  [smile04]

ส่วนอันนี้เป็นแวทางรวมนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=16.0

ขอบคุณครับ
ตู้ประมาณ3เดือนตอนนี้เปิดไฟ6ชม Co2เปิดจนdrop checkerเหลืองก็ปิดครับ