วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:24:53]

ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว อัพเดท ครบ 8 อาทิตย์ กับไฟ WRGB-45

ตั้งตู้ใหม่ 18 นิ้ว ตั้งได้ 4 อาทิตย์
ข้อมูล
ไฟ LED 3 สี 18w. 2 โคม เปิด 8 ชัวโมง
คาร์บอน 2 ฟอง/วิ
กรองนอก
พัดลม JABO  อุณหภูมิ 25-26
ต้นไม้ : โรทาล่าเวียดนาม ฝอยทอง ลัดวิเจีย โรทาลาวาริซี่  ฝอยทอง ไมยราป มอส  หวีดจิ๋ว ดาวน้อย
ปลา : ปลาซิว  คาดินัล  รัมมี่โนส  ออตโต้ 

ถามพี่ๆหน่อย พอดีได้ต้นนี้มา 3 ต้น  ไม่ทราบว่าคือต้นอะไร (ต้นสีเหลือง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/2562 [08:39:54] โดย Myfamily »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 18/06/2562 [19:01:43]
ถามพี่ๆหน่อย พอดีได้ต้นนี้มา 3 ต้น  ไม่ทราบว่าคือต้นอะไร (ต้นสีเหลือง)

นั่นน่ะสิครับ อยากรู้เหมือนกัน พอดีกำลังอยากหาต้นใม้สีเหลืองๆพอดีเลยอ่ะ
ได้มาจากไหนน่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  [smile03]
#2 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 18/06/2562 [19:25:33]
ดาวน้อย กับ ลัดวิเจีย  จากร้านไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ กำลังหาอยู่พอดีครับ
#3 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 18/06/2562 [19:43:39]
นั่นน่ะสิครับ อยากรู้เหมือนกัน พอดีกำลังอยากหาต้นใม้สีเหลืองๆพอดีเลยอ่ะ
ได้มาจากไหนน่ะครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  [smile03]
ตอนซื้อเป็นกระถาง มี 3 ช่อ 300 บาทครับ เห็นสีสวยดีก็เลยซื้อมาลงตู้ให้มันตัดกับสีแดงเขียวครับ ซื้อจากร้านอันดามันที่เชียงใหม่ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ตอนซื้อลูกจ้างขายเจ้าของไม่อยู่ก็เลยไม่รู้ชื่อครับ
#4 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 18/06/2562 [19:45:37]
ดาวน้อย กับ ลัดวิเจีย  จากร้านไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ กำลังหาอยู่พอดีครับ
ซื้อจากร้านพี่เก่ง  เมล็ดกาแฟ (ผมอยู่เชียงใหม่) ดาวน้อยต้นละ 50 บาท  ลัดวิเจียกิ่งละ 10 บาท
#5 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 18/06/2562 [19:46:34]
ตอนซื้อเป็นกระถาง มี 3 ช่อ 300 บาทครับ เห็นสีสวยดีก็เลยซื้อมาลงตู้ให้มันตัดกับสีแดงเขียวครับ ซื้อจากร้านอันดามันที่เชียงใหม่ ผมอยู่เชียงใหม่ครับ ตอนซื้อลูกจ้างขายเจ้าของไม่อยู่ก็เลยไม่รู้ชื่อครับ

ขอบคุณมากๆครับ  [smile03] [smile03]
วันนี้ตั้งตู้ได้ 8 อาทิตย์แล้ว นำรูปมาอัพเดทครับ หลังจากไปถอย WRGB-45 มาใช้

สวยมากครับ งบประมาณเท่าไหร่หรอครับ
สวยขึ้นเยอะเลยครับ
สวยสบายตามากเลยครับ  [perv02] [perv02]
#11 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 07/09/2562 [00:39:49]

ต้นสีเหลืองน่าจะชื่อนี้ครับ GOLDEN NESAEA (NESAEA PEDICELLATA "GOLDEN")
ถ้าเลี้ยงแล้วสมบูรณ์ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เพราะของผมแรกๆมันก็โต แต่สักพักก็ยอดหงิก แต่น่าจะชอบปุ๋ยเยอะครับ ผมกำลังลองอัดปุ๋ยดูอยู่ว่าจะเป็นยังไง
#12 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 07/09/2562 [22:59:42]
ต้นสีเหลืองน่าจะชื่อนี้ครับ GOLDEN NESAEA (NESAEA PEDICELLATA "GOLDEN")
ถ้าเลี้ยงแล้วสมบูรณ์ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เพราะของผมแรกๆมันก็โต แต่สักพักก็ยอดหงิก แต่น่าจะชอบปุ๋ยเยอะครับ ผมกำลังลองอัดปุ๋ยดูอยู่ว่าจะเป็นยังไง

อัพเดตรูปต้น GOLDEN NESAEA   ครับ  ตอนนี้น่าจะมีมากกว่า 10 ต้นแล้วครับ  พอต้นเริ่มสูงขึ้นผมก็ตัดแล้วปักลงไป ผลที่ได้ตามรูปครับ  ผมใช้ปุ๋ยฝัง Red Plus อย่างเดียว ฝังเดือนละครั้ง 5 จุด  แล้วก็ใช้ Carbon & Clear ครับ
#13 Re: ตู้ตั้งใหม่ 18 นิ้ว เมื่อ: 08/09/2562 [19:49:06]
อัพเดตรูปต้น GOLDEN NESAEA   ครับ  ตอนนี้น่าจะมีมากกว่า 10 ต้นแล้วครับ  พอต้นเริ่มสูงขึ้นผมก็ตัดแล้วปักลงไป ผลที่ได้ตามรูปครับ  ผมใช้ปุ๋ยฝัง Red Plus อย่างเดียว ฝังเดือนละครั้ง 5 จุด  แล้วก็ใช้ Carbon & Clear ครับ

สุดยอดเลยครับ ทำไมผมเลี้ยงไม่ได้แบบนี้อ่า 555 เดี๋ยวจัดฝังปุ๋ยหนักๆเลย ตอนผมซื้อมามันสีเหลืองส้มสวยมาก นี่ปักไว้เดือนนึงยังไม่แตกยอดเลย 555
อยากได้มาเลี้ยงมั่งจุงเบย ที่ไหนมีมั่งนะเนียะ [perv02]