วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:50:43]

รบกวนสอบถามการเก็บรักษามอสที่รอการใช้งานครับ

ไปแซะมอสมาจากกำแพงบ้านครับ รอจัดตู้ใหม่อีกตู้นึง   
ผมจะเก็บมันใว้ยังไงได้มั่งครับ 
< น่าจะหลายวันมากๆอยู่ครับกว่าจะทำตู้ใหม่ [smile03]  >

ตอนนี้ผมเอามอสล้างดินล้างทราย
แล้วเอาแช่น้ำเหยาะปุ๋ยน้ำ วางใว้ให้โดนแดดรำไร โดนลม  พอน้ำเริ่มแห้งก็เติม   
วางเอาใว้ได้อาทิตย์กว่าๆแล้วครับ  [smile03]
ตอนนี้เห็นมีบางส่วนเริ่มเป้นสีดำๆแล้วครับ  [confuse01]

วิธีนี้ถูกต้องมั้ยครับ หรือ มีวิธีดีๆอื่นๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
กำลังคิดจะทำวุ้นสับๆๆแล้วเอามันใส่ดูเหมือนกัน  [confuse01]

< เอาจริงๆผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ว่ามันจะรอดมั้ย เพราะมันเป็นมอสบกอ่ะ แต่อยากลองใส่ตู้ดูครับ  [smile04]>

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หมายถึงตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำ หรือเอาลงตู้ไม้น้ำเลยครับ เห็นบอกแช่น้ำ
ผมว่า เหมือนกับเอาพวกไม้บกกดน้ำหรือเปล่า ไม่ละลายก็กำลังเปลี่ยนเป็นใบน้ำ
เพราะมอสที่เอามามันเป็นใบบก ส่วนใหญ่เขาจะเลี้ยงในที่ชื้นบนดินเหนียว ไม่ก็พวกอิฐเย็นๆ อ่ะครับ
หมายถึงตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำ หรือเอาลงตู้ไม้น้ำเลยครับ เห็นบอกแช่น้ำ
ผมว่า เหมือนกับเอาพวกไม้บกกดน้ำหรือเปล่า ไม่ละลายก็กำลังเปลี่ยนเป็นใบน้ำ
เพราะมอสที่เอามามันเป็นใบบก ส่วนใหญ่เขาจะเลี้ยงในที่ชื้นบนดินเหนียว ไม่ก็พวกอิฐเย็นๆ อ่ะครับ

ผมจะเอาลงตู้ใม้น้ำน่ะครับ แต่ยังไม่มีเวลาจัดตู้ เลยต้องเอาพักใว้ก่อนครับ  [smile03]
เลยไม่แน่ใจว่า ที่ผมเอาลอยน้ำใว้มันจะรอดมั้ยน่ะครับ   [smile04]
ถ้าเป็นมอสน้ำมันก็รอดครับ ถ้ามอสบกแช่น้ำก็ตายแหงแก๋ [puke03]
ถ้าเป็นมอสน้ำมันก็รอดครับ ถ้ามอสบกแช่น้ำก็ตายแหงแก๋ [puke03]

นั่นล่ะครับ ที่กลัวก็อีตรงนี้แหละครับ  [smile04]

เอ งั้นรบกวนถามต่ออีกนิด ในกรณีที่มันเป็นมอสบกจริง
การเอามันไปแช่น้ำเนี่ยะ มันจะม่องในเวลาประมาณสักกี่วันน่ะครับ  [confuse01]

ไม่อยากตั้งตู้เสร็จแล้ว เซตอะไรแล้ว มันมาตายทีหลังง่ะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/01/2563 [10:55:44] โดย GAMMARAY »
นั่นล่ะครับ ที่กลัวก็อีตรงนี้แหละครับ  [smile04]

เอ งั้นรบกวนถามต่ออีกนิด ในกรณีที่มันเป็นมอสบกจริง
การเอามันไปแช่น้ำเนี่ยะ มันจะม่องในเวลาประมาณสักกี่วันน่ะครับ  [confuse01]

ไม่อยากตั้งตู้เสร็จแล้ว เซตอะไรแล้ว มันมาตายทีหลังง่ะครับ  [smile03]

บอกยากครับ บางชนิดลงน้ำได้เป็นเดือนก็มี แต่ถ้าเป็นมอสบกคือเราจะไม่เห็นมันงอกใบน้ำออกมา ถ้าซักอาทิตย์ยังไม่เห็นใบน้ำก็น่าจะไม่ใช่แล้วครับ
บอกยากครับ บางชนิดลงน้ำได้เป็นเดือนก็มี แต่ถ้าเป็นมอสบกคือเราจะไม่เห็นมันงอกใบน้ำออกมา ถ้าซักอาทิตย์ยังไม่เห็นใบน้ำก็น่าจะไม่ใช่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับคุณบัง  เดี๋ยวจะไปลองสังเกตดูครับ
ถิงตอนนี้ก็น่าจะแช่น้ำได้สักสองอาทิตย์แล้วครับ  [smile04]