วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:21:09]

ช่วงหยุดยาว ออนทัวร์ลงไต้ครับ เก็บภาพมาฝาก <อาจโหลดนานหน่อย หลายภาพครับ>

ช่วงหยุดยาวที่ผ่านมา พาครอบครัวลงไต้ครับ
เพื่อนเป็นเจ้าถิ่นนายหัวอยู่สุราษฐ์พาตระเวณเที่ยว สบายเลย  [lol01]
แต่โปรดอย่าถามนะครับ ตรงไหนอยู่ตรงไหน เพราะไม่ได้จำเลย ฮ่าๆๆๆๆ
วนอยู่แถวๆ สุราษฐ์ กระบี่ครับ ที่เที่ยวอยู่ติดๆกันเลย แวะรายทางได้เลยครับ  [smile04]

เก็บภาพมาฝากครับ

สระมรกต
วันไปอากาศร้อนอย่างแสบสัน ทั้งอบทั้งร้อน แต่คุ้มค่ามากครับ
นักท่องเที่ยวนานาชาติเลย ทั้งฝรั่ง แขก อินโด เกาหลี ญี่ปุ่น

น้ำใสกริ๊ก ไต้น้ำมีสาหร่ายฟูฟ่องไปหมด
แถบชายตลิ่งเห็นว่ามีกากกำมะถันปนมาด้วย คราบเหลืองๆน่ะครับ

เขียว ใส สวย ลงเล่นไปเพลินเลย
ตอนนี้เพิ่งลง แต่อีกแป๊บเดียว นทท มากันเต็มเลยจนสระนี่แคบไปเลยนะ   [smile02]
น้ำเย็น สบาย ว่ายง่ายเหมือนว่ายในสระเลย  [smile04] [pravetgym01]
เอาลูกๆเด็กๆอีกสามคนหนีบจั๊กกะแร้ขี่หลังพาว่าย เหนื่อยดี แต่เด็กๆมีความสุข ผมก็มีความสุข  [perv01] [perv01]

น้ำตกร้อน
ที่นี่เพื่อนว่าเพิ่งเจอไม่กี่ปีครับ
 เป็นน้ำตกที่เป็นน้ำร้อน ร้อนจริงๆด้วยนะ ออนเซ็นเลย [smile04]
ต่างชาติมาเพียบเลย เกาหลีครอบครัวนึงมาลงแช่ คนพ่อนี่ร้องเพลงลูกทุ่งเกาหลีลั่นเลย ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

แช่จนไม่อยากขึ้นเลย อิอิอิ แบบว่าน้ำตกอาไร้ ขาวววววววววว [smile02] [smile02]

ออกทะเลครับ ทัวร์สี่เกาะทั้งวัน ออกเก้าโมงเช้ากลับบ่ายสาม

ยามเช้าครับ สงบกว่าตอนกลางคืนเยอะเลย

เริ่มออกเรือจากอ่าว

ออกทะเลแระ

แวะอ่าวไร่เลย์ ตรงนี้คล้ายมาอยู่ต่างประเทศเลย คนไทยไม่มีเลย มีแต่ ฝรั่ง แขก เกาหลี อินเดีย เล่นน้ำอาบแดด
เมื่อก่อนทสึนามิเข้าผมเคยมาพักที่นี่แหละ
ตอนนั้นทั้งบรรยากาศและราคาที่พักแตกต่างจากตอนนี้มาก กลางคืนดาวสวยสุดๆ ขอบอก

ปะการังเริ่มฟื้นตัวครับ มีปลาให้เห็นอยู่มาก
ปะการังไต้น้ำเริมมีดอกมีกิ่งออกมาแล้ว
ไม่เหมือนหลังทสึนามิใหม่ๆ ขาวหมดเลยตอนนั้น

ทะเลแหวก  แดดร้อนโคตรๆ จนถึงร้อนอิ๊บอ๋ายยยยย

ดำน้ำเล่น ชายฝั่งไม่เจออะไร
โผล่จากน้ำขึ้นมา ฝรั่งสาวอยู่ตรงหน้าถาม ยูมองเห็นอะไรรึ
ตอบว่า ไม่เห็นอะไรหรอก เห็นแต่ขายู  [lol01] [lol01]
ขาวมาเชียว  [lol01] [lol01]

เขื่อนเชี่ยวหลานครับ เดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาไปเยอะมากเลย
ท่าเรือคอนกรีต เรือโดยสารแข็งแรง ทีี่จอดรถกว้างขวาง ติดหน้าผาเลย  [thumbup]

ทางลงเรือ

ช่วงลงเรือเที่ยว ผมเก็บภาพมาฝากเยอะหน่อย เพราะเห็นวิวแล้วนึกถึงเลย์เอาท์จัดตู้ขึ้นมาซะยังงั้น  [lol01] [lol01]

ใม้ขึ้นหิน 

เกือบสิบปีก่อน ผมมานอนพักแพส่วนที่ลึกสุดของเขื่อน
ตอนนั้นมีไฟปั่น สามทุ่มมั้งครับปิด เราต้องใช้เทียนจุดกินเหล้ากัน ฮ่าๆๆๆ
ดาวสวย เสียงแมลงกลางคืน ลมเย็นสบาย โอ๊ยยยย สวรรค์

แวะแพของป่าใม้ครับ มีให้อาหารปลาเขื่อนด้วย

มาครัั้งนี้เห็นว่าบางแพมีแอร์ด้วย  [perv03]

ภาพก่อนสร้างเขื่อน วิวสวยมากน่าจัดเลย์เอาท์ตู้ [perv02]

เขารูปหัวใจ
นี่ก็เพิ่งจรู้กันในวงกว้างครับ เพิ่งจะถูกพูดถึงไม่กี่ปีที่ผ่านมา
ก่อนหน้านี้ รู้กันแต่คนพื้นที่ครับ

คือภูเขานี้มองในวิวที่กำหนดจะเห็นเป็นรูปหัวใจครับ ชัดๆเลย
คนแถวนั้นเวลาแต่งงานชอบมาถ่ายรูปกัน [perv02]

สะพานแขวนครับ แข็งแรงดี วิวสวย

ถ่ายลงมาจากสะพาน น้ำใสมาก เพราะพื้นเป็นทรายครับ
ไต้น้ำมีดงมอสกอเบ้อเร่อเลย ฮึ่ยๆๆๆ

นี่ล่ะครับ เขาหัวใจ

อันนี้บ้านเพื่อนครับ  เพื่อนบังคับให้นอนบ้านมันคืนนึง [awkward01]
เจ้าถื่นโคตรโหดอ่ะ เพื่อนกับพี่ชายเพื่อน สองคนกลม หมดในเวลาสองชั่วโมง
แถมเดินโปร่งๆไม่มีท่าเมาด้วยดิ  [hungry02]
ผมนี่เบียร์ห้าหกป๋อง นั่งยันห้าทุ่ม  [lol01]

ต้นมะอึก ไมเคยเห็น ใบมีหนามด้วยอ่ะ [smile02]

อันนี้เด็ดจากสวนเพื่อนเห็นฟอร์มสวยดี ขึ้นพื้นคอนกรีต

ลงตู้ จับกดน้ำซะเลย [lol01]

ครับผ่านไปสองอาทิตย์ ไปหมดแล้วครับ ตายยยยยย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01] [lol01]

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาชม
ผมนานนนนนนทีจะได้เที่ยวกะเค้า พอมีเวลามันต้องจัดครับ [cheer01]

มีข้อคิดจากการเที่ยวนี้นิสสนึง พบว่ากาลเวลา เปลี่ยนทุกสิ่งได้จริง
 เมื่อสิบปีก่อนผมมาเที่ยวแถวนี้หลายครั้ง สุราษฐ์ กระบี่ พังงา ทะเลที่เชื่อมต่อกันนี่แหละครับ
ตอนนั้นทำเลดีๆหน้าหาด ไม่มีอะไรเลย เชิงเขา ต้นหญ้าแห้งๆเชิงเขา ป่าข้างทาง
มีกระท่อมรับทัวร์ปลูกแบบเพิงหมาแหงน ที่สร้างด้วยปูนมีไม่เท่าไหร่
ตอนนี้แทบทั้งหมดไม่มีแล้วครับ ทั้งหมดกลายสภาพไปคล้ายพัทยา ภูเก็ตหมดแล้วครับ

ตกกลางคืนออกเดินเที่ยวหน้าหาด มีผมกับเพื่อนคนไทยแค่สองคนจริงๆ
นอกนั้น ต่างชาติล้วนๆเลยครับ เพื่อนกระซิบ เราอยู่ที่ไหนกันวะเนี่ยะ [perv01]
ร้านคูหาแคบๆตั้งติดเป็นแนวพรืดยาวไม่มีช่องว่าง ทแทบทุกร้าน มีต่างชาติขายของ
คนเชียร์แขกเข้าร้านเป็นคล้ายๆพวกอาหรับครับ  [confuse01]

โรงแรมหน้าหาดที่ผมไปพัก เจ้าของเป็นฝรั่งฟินแลนด์
รีเซฟชั้นทั้งหมด เป็นฟิลิปินส์ บริกรเป็นพม่าที่พูดอังกฤษได้
คนไทยเป็นคนยกกระเป๋าครับ  [cry01]

และพี่ยามที่ผมคุยด้วยแกบอกเป็นแบบนี้จะหมดทุกที่แล้วด้วย
ฟังแล้วก็ยิ้มให้แกไปได้แค่นั้น  [mad02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/03/2562 [20:36:51] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แช่จนไม่อยากขึ้นเลย อิอิอิ แบบว่าน้ำตกอาไร้ ขาวววววววววว [smile02] [smile02]

เบลอๆนะภาพนี้ [smile06]