วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:16:45]

ไปตักปลาทองเล็กจาก งานวัดมาได้ 14 ตัว เลยซื้อตู้ 12" มาใส่ มันเล็กไปไหมครับ.

มือใหม่สุดๆครับ ไปตักปลาทองมาได้จากงานวัด

ปลาตัวเล็กเท่านี้ กับตู้ 12"
กับจำนวน 14 ตัว ถ้าติดตั้งใช้กรองบน น้ำจะใสไหมครับ

หรือ ต้องขยายตู้เป็นระดับ 20-24" 
แล้วไปใช้กรองถังวางข้างๆ ดีไหมครับ

กลุ้มใจมาสองวันแล้วกับปลาทองที่ได้จากเกมส์ตักปลา
ไม่รู้ว่าจะเลี้ยงยากแบบนี้ 55

อยากรบกวน ขอแนวทางจัดการให้ทั้ง 14 ตัวมีชีวิตที่สุขสบายครับ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับผม

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากรบกวน ขอแนวทางจัดการให้ทั้ง 14 ตัวมีชีวิตที่สุขสบายครับ
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกครับผม

ถ้าเอาให้ปลาสบาย ๆ เคยอ่านมาว่า...
- ปลาทอง 1 ตัว ต่อ น้ำ 30 ลิตร
- ระบบกรองใหญ่ ๆ จัดเต็ม ปริมาตรช่องใส่วัสดุกรองอย่างน้อย 30 % ของปริมาตรน้ำในส่วนที่เลี้ยงปลา

ปลาทอง 14 ตัว = 420 ลิตร -> ใช้บ่อไปเลย... ตู้ 60x20x20 นิ้ว ได้น้ำประมาณ 390 ลิตร
ปริมาตรวัสดุกรอง = 126 ลิตร -> กรองถัง 150 ลิตร แล้วกัน
 [chill01]

Spec ปั๊มน้ำ เอาเป็นควรหมุนน้ำอย่างน้อย 5 รอบ ต่อ 1 ชั่วโมง แล้วกัน
( ส่วนตัวมักใช้ที่ 10 รอบ ต่อ 1 ชั่วโมง เพื่อชดเชยเรื่องความสูงของทางน้ำออกไปด้วย )
เช่น น้ำ 100 ลิตร ปั๊มน้ำควรแรงอย่างน้อย 500 ลิตร ต่อ ชั่วโมง
( flow rate 500 l/h )
 [chill01] [chill01]

ตู้โล่ง ๆ ไม่ต้องใส่วัสดุรองพื้น ต้นไม้ ของตกแต่ง อะไรเลย
ถ้ากังวลเรื่องออกซิเจนจะไม่พอ ก็หาปั๊มลมใส่หัวทรายหย่อนไว้แถว ๆ ทางน้ำออกด้วยก็ได้
เปลี่ยนน้ำ 30% ทุก ๆ 3 วัน ไปเลย เพื่อช่วยลดของเสียในระบบ
 [chill01] [chill01] [chill01]

ย้ำอีกทีว่า จัด Spec ทุกอย่างแบบอยากให้ "ปลาสบาย" และเป็นความเห็นส่วนตัวนะ

รอท่านอื่นมาให้ความเห็นด้วยนะ
เปลี่ยนขนาดตู้เถอะครับ ปลาทองเยอะมาก
ตอนนี้ยังตัวเล็ก แต่อีกหน่อยต่อไปมันจะตัวใหญ่ครับ  [smile01]

หรือไม่ก็ให้ปลาคนอื่นเขาไปบ้าง
ให้เหลือสัก คู่หรือสองคู่พอ  ใช้ตู้โล่งๆสัก 24"  ขนาดพอเหมาะดี [smile01]

ว่าตะว่าฝีมือมากเลยนะครับ ตักปลาทองได้ตั้งเยอะขนาดนี้ ปรมาจารย์ตักปลาจริงๆ  [smile02]
ผมนี่กระดาษเปื่อยทุกที ฮ่าๆๆๆๆ [lol01]
คหสต แบบ งู งู ปลาๆ

ผมว่า ตู้เล็กไป สำหรับ ปลา เยอะ ขนาดนี้
ปั๊มน้ำเล็ก ก้อจริง แต่พอ ตู้เล็ก น้ำน้อย ปลาทอง
มันจะเหนื่อย นะครับ
ใช้ปั๊มโอโซนช่วยสักหน่อยซิ
หาซื้อได้ในaliexpressราคาไม่แพง