วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:05:24]

เรื่องไม้ๆๆ

เรื่องไม้ๆๆ เมื่อ: 17/05/2563 [19:16:20]
สอบถามหน่อยคับ เพิ่งได้ไม้มาใหม่เป็นไม้เกล็ดปลาหมอ สภาพมาแบบยังไม่ได้แช่น้ำ อยากทราบว่า ไม้ต้องแช่น้ำไว้นานเท่าไหร่ถึงจะนำมาจัดลงตู้ไม้น้ำได้คับ แล้วจำเป็นต้องลอกเนื้อไม้ออกไหมคับ ท่านใดชอบจัดแนวไม้ๆ รบกวนแนะวิธีการแช่น้ำก่อนนำมาจัดหน่อยคับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: เรื่องไม้ๆๆ เมื่อ: 17/05/2563 [20:09:19]
สอบถามหน่อยคับ เพิ่งได้ไม้มาใหม่เป็นไม้เกล็ดปลาหมอ สภาพมาแบบยังไม่ได้แช่น้ำ อยากทราบว่า ไม้ต้องแช่น้ำไว้นานเท่าไหร่ถึงจะนำมาจัดลงตู้ไม้น้ำได้คับ แล้วจำเป็นต้องลอกเนื้อไม้ออกไหมคับ ท่านใดชอบจัดแนวไม้ๆ รบกวนแนะวิธีการแช่น้ำก่อนนำมาจัดหน่อยคับ

ขั้นแรก ลอกเปลือกออกให้หมดก่อนครับ 
เสร็จแล้วลองเอาไปแช่น้ำดูก่อน สักสองสามวัน ดูว่า ขอนจมมั้ย น้ำเหลืองมั้ย
ถ้าเหลืองก็เอาไปต้มเอายางข้างในออกมาให้หมดครับ
ถ้ายังลอยก็เตรียมหาอะไรถ่วงครับ

ตอนต้มใส่เกลือช่วยเร่งไฟลงไปก็จะทำให้ไฟแรงขึ้น แต่ระวังภาชนะทะลุครับ

ประมาณนี้น่ะครับ [smile01]
#2 Re: เรื่องไม้ๆๆ เมื่อ: 17/05/2563 [20:25:22]
ขั้นแรก ลอกเปลือกออกให้หมดก่อนครับ 
เสร็จแล้วลองเอาไปแช่น้ำดูก่อน สักสองสามวัน ดูว่า ขอนจมมั้ย น้ำเหลืองมั้ย
ถ้าเหลืองก็เอาไปต้มเอายางข้างในออกมาให้หมดครับ
ถ้ายังลอยก็เตรียมหาอะไรถ่วงครับ

ตอนต้มใส่เกลือช่วยเร่งไฟลงไปก็จะทำให้ไฟแรงขึ้น แต่ระวังภาชนะทะลุครับ

ประมาณนี้น่ะครับ [smile01]

ต้องต้มไว้นานไหมคับ
ขอบคุณล่วงหน้านะคับ  [smile01]
#3 Re: เรื่องไม้ๆๆ เมื่อ: 17/05/2563 [20:59:46]

ต้องต้มไว้นานไหมคับ
ขอบคุณล่วงหน้านะคับ  [smile01]

ไม่แน่นอนครับ ผมเคยต้มไปสามสี่ครั้งก็ยังเหลืองก็มีครับ
ต้องทดลองเองน่ะครับ  [smile04]
#4 Re: เรื่องไม้ๆๆ เมื่อ: 17/05/2563 [21:09:14]
ไม่แน่นอนครับ ผมเคยต้มไปสามสี่ครั้งก็ยังเหลืองก็มีครับ
ต้องทดลองเองน่ะครับ  [smile04]

คับผม.ขอบคุณที่เข้ามาตอบและให้ความรู้นะคับ [smile03]