วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:45:31]

หยุดอยู่บ้าน4วัน เลยงอกตู้low cost 24นิ้ว 1ใบ

เนื่องด้วยวันหยุดยาว 4วัน
ไปไหนก็ไม่ได้
ห้างก็ไม่มีให้เดิน
ก็เลยว่างจัดตู้ใหม่ครับ. โดยเอาตู้เก่านอกบ้าน มาทำการล้างแล้วจัดใหม่ครับ

โดย concept ยังเหมือนเดิมคือ
เอาวัสดุเหลือใช้มาทำครับ
เพิ่มเติมคือ สิ่งมีชีวิต ที่ซื้อใหม่

ปัจจัยตู้
ตู้ 24นิ้ว
ไฟ ใช้แสงอาทิตย์
วัสดุปลูก กรวดนิลดำ
กรองมุม (เอาขวดน้ำเปล่ามาทำเอง)
คาร์บอนไม่มี

ต้นไม้
1. อเมซอน
อนาคตค่อยลง อนูเบีย บลูเซ็ป รากดำ โบบิทิส

สิ่งมีชีวิต
1. กุ้งแคระ 30ตัว
2. ปลาเล็บมือนาง 4
3. หอยทหาร 3
4. ปลาการ่า(ถ้าจำไม่ผิด คล้ายๆอ๊อตโต้)

สิ่งที่เลี้ยง คือปลาที่สามารถอยู่หากินตามธรรมชาติได้
ให้กินตะไคร่ เป็นหลัก. นานๆค่อยให้อาหารทีนึง

นี่คือระบบกรองที่ทำเองครับ
โดยเอาขวดน้ำพลาสติก 1.5ลิตร. มาทำครับ
โดยมีการแบ่งชั้นของมีเดีย ง่ายๆเลย
สามารถดูได้ตามรูปเลยครับ
ต้นทุน 0บาท (ขวดน้ำ ได้แถมมาจากปั๊มน้ำมัน. ปั๊มเดิม. ใยมีอยู่แล้ว. มีเดียใช้พัมมิส)

เอากระถางเหลือๆที่เคยซื้อต้นไม้ มาทำเป็นบ้านให้กุ้งอยู่ครับ

ต้นอเมซอน. วางๆไปตามบุญมี
อนาคต ค่อยเพิ่มต้นไม้ครับ

น้ำพึ่ง runได้แค่2วันเอง  แต่ก็ลงปลา ลงกุ้งละ
ผลคือ รอดปลอดภัยทุกตัวครับ
อุณหภูมิตู้ ที่ได้วัดมาคือ
ช่วงเช้า 28-29
ช่วงบ่าย 30-31
ช่วงค่ำ 26-27

แดดโดนเต็มๆ แค่ตอนเช้า 2ชม
จากนั้นก็รำไรทั้งวัน

ปุ๋ยน้ำ ค่อยใส่ตามอารมณ์
คาร์บอนไม่มี เพราะเลี้ยงแต่ต้นไม้ง่ายๆครับ

ท่านใดอยากเอาตู้ low costผม
 ไปเป็น idea ใช้ตั้งตู้ ได้เลยครับ

ค่าตั้งตู้ทั้งหมดทั้งปวง ไม่รวมสิ่งมีชีวิตคือ 0บาท

มาดูสิ กรองบ้านๆ สามารถเลี้ยงปลา+ต้นไม้น้ำนิดหน่อย ได่มั้ย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แจ่มเลยครับ  [thumbup] [smile04]
ตอนแรกๆ เล็บมือนาง จะ สอยไข่กุ่งก่อนครับ
หลังจากที่มันเริ่มตัว ใหญ่ขึ้นๆ จะเริ่มสอยกุ่งแทนครับ
ตอนแรกๆ เล็บมือนาง จะ สอยไข่กุ่งก่อนครับ
หลังจากที่มันเริ่มตัว ใหญ่ขึ้นๆ จะเริ่มสอยกุ่งแทนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

แต่ ตู้ใหญ่ในบ้าน ผมก็เลี้ยงเล็บมือนาง กับกุ้งแคระ
ทั้ง2ก็ยังไปด้วยกันได้ดีครับ
อาจเป็นเพราะต้นไม้เยอะ
ตะไคร่เยอะ
และมีการให้อาหารปลา

เลยทำให้เล็บมือนาง ไม่สนใจกุ้งครับ