Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

ปลาแพะเลี้ยงในตู้ดินได้ไหม

(1/1)

oleang:
เนื่องจากตู้ที่มีปลูกไม้น้ำลงดินไว้ แต่คิดว่าจะเปลี่ยนมาเป็นเลี้ยงพวกไม้พันขอนอย่างอนูเบียสแทน เลยจะย้ายปลาแพะจากตู้เล็กมาลงตู้นี้แทน มันจะคุ้ยดินจนฟุ้งไหมครับ

RizeTH:
เท่าที่เคยเลี้ยงมา
ปลาแพะสามารถคุ้ยจนฟุ้งได้ ถ้ามีเศษตะกอนตามหน้าดินเยอะ หรือ เม็ดดินแตกง่าย ซึ่งส่วนใหญ่มักเกิดกับดินเก่า

โดยจะฟุ้งมากตอนปลาแพะมาอยู่แรกๆ ซึ่งถ้าอัตราการเกิดเศษตะกอนน้อยกว่าอัตราการโดนดูดเข้าระบบกรอง จะสามารถไม่ฟุ้งได้ในระยะยาว [mock01]

goutz:
ตู้ผมคุ้ยจนฟุ้งครับ แต่ฟุ้งแล้วโดนกรองดูดไปหมด เวลาถ่ายน้ำไม่ต้องยุ่งกับดินก้นตู้ดี เพราะปลาแพะจัดการคุ้ยให้หมดแล้ว :D

oleang:
ตอนนี้ย้ายแพะเข้าตู้ดินแล้วครับ คุ้ยกระจาย [awkward01] หวังว่ากรองคงดูดได้หมด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version