Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

รบกวนสอบถามและขอความช่วยเหลือครับ เรื่องซิวเขียวอินโดครับ

(1/2) > >>

GAMMARAY:

ซิวเขียวอินโดผม ไปเอามา15ตัว เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ แต่อยู่ได้แค่คืนเดียว เหลือหกตัว  [mad01]

หลังจากสำรวจสภาพตู้ว่าไม่มีอะไรผิดปกติแล้ว อีกสองวันก็ไปเอามาอีกสิบตัว
แต่ผ่านไปแค่คืนเดียวคราวนี้เหลือแค่ สองตัวเองครับ  [cry01]

ก่อนเอาปลาลงผมทำเหมือนที่เคยเอาปลาอื่นลงครับ
ลอยถุงพลาสติคใว้ในตู้ 1 ชม ปิดไฟด้วยกันปลาตื่น   
แล้วก็เอาน้ำในตู้มาใส่ถุงประมาณ 1/4ของปริมาตรน้ำเดิม แล้วทิ้งใว้  1 ชม

แล้วก็เทน้ำออก แล้วก็ทำซ้ำเดิมอีกรอบ
คือก็เอาน้ำในตู้มาใส่ถุงอีก ประมาณ 1/4ของปริมาตรน้ำเดิม แล้วทิ้งใว้  1 ชม
จากนั้นก็เอาปลาลงตู้ครับ   

ผมถ่ายน้ำ2-3 วันครัง ครั้งล่ะ  20%- 30% ครับ

อุณหภูมิช่วงนี้ อยู่ที่ 28-29  และ 30 ในบางวัน ติดพัดลมแล้วครับ

ส่วนตัวผมเชื่อว่าค่าน้ำไม่น่าจะใช่ปัญหา เพราะปลาอื่นไม่มีปัญหาเลยครับ
ทั้งลองฟิน ทั้งซิวเพชรน้อย กาแล๊คซี่ ทุกตัวปกติเหมือนที่เคย

ตอนนี้ผมย้ายสองตัวที่เหลือไปใว้อีกตู้นึงที่ใช้กรองนอก ที่น้ำค่อนข้างนิ่งกว่า  < ตู้นี้เตรียมเอาใว้จัดใหม่ >
ผ่านมาสองวัน สองตัวนี้ยังอยู่ครับ

ก่อนที่จะตัดสินใจอะไรต่อเลยอยากถามครับ  [smile03]

1  ปลาซิวชนิดนี้ชอบน้ำเอื่อยๆนิ่งๆหรือเปล่าครับ 
     ผมสังเกตว่า น้ำที่ออกจากกรองแขวนค่อนข้างแรงครับ
      และปลาซิวที่เอามาว่ายทวนน้ำตลอด <มันไม่ยอมหลบเข้ามุมบ้างแบบปลาอื่นครับ>
     เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ปลาจะว่ายทวนน้ำจนเหนื่อยแล้วร่วง

2  อุณหภูมิมีผลมากมั้ยครับ คือผมคิดว่าปลานี้ก็มาจากแถบที่อากาศเหมือนบ้านเราไม่น่าจะมีอะไร แต่ก็อดสงสัยไม่ได้เหมือนกันครับ
    ปลาซิวอื่นในตู้นี้ปกติดีครับ

ท่านใดมีข้อแนะนำหรือเสนอแนะอะไร รบกวนช่วยหน่อยนะครับ  [mad03]

ผมอยากเลี้ยงจริงๆ มันสวยถูกใจ
แต่ถ้าสภาพที่ผมเลี้ยงดูไม่เหมาะจริงๆ ผมจะได้ไม่เอามาอีกครับ สงสาร  [mad01]

บัง:
Sundadanio axelrodi ป่ะครับ

ถ้าตัวนี้ค่อนข้างบอบบางเลยครับ อยู่ในน้ำนิ่ง pH ต่ำ เลี้ยงประมาณพวกซิวหนู ซิวข้าวสาร

ลองอ่านในนี้จะละเอียดดีครับ https://www.seriouslyfish.com/species/sundadanio-axelrodi/

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: บัง ที่ 08/06/2562 [11:02:43] ---Sundadanio axelrodi ป่ะครับ
ถ้าตัวนี้ค่อนข้างบอบบางเลยครับ อยู่ในน้ำนิ่ง pH ต่ำ เลี้ยงประมาณพวกซิวหนู ซิวข้าวสาร

ลองอ่านในนี้จะละเอียดดีครับ https://www.seriouslyfish.com/species/sundadanio-axelrodi/

--- End quote ---

ขอบคุณมากครับคุณบัง
ใช่เลยครับ ตัวนี้แหละครับ  [smile03]

จากลิ๊งค์ อ่านมาตรง Maintenance จริงอย่างที่คิดเอาใว้จริงๆครับ 
มันมาจากที่ที่มีใบใม้ มีร่มเงา แล้วน้ำเอื่อยๆ

พออ่านเลยไปอีกนิดก็เรื่องค่าของน้ำที่แกว่งมากเมื่อไหร่ก็ม่องได้ทันที [mad03]
เลี้ยงยากอยู่เหมือนกันนะครับ [mad01]

ปัญหาสำคัญของผมเท่าที่อ่านดูแล้วมาเทียบดู
น่าจะเป้นเรื่องน้ำแรงจริงๆเสียแล้วล่ะครับ  [mad02]

แล้วไอ้สองตัวที่เหลือนี่เอาไงดีหว่า  [confuse01]

Dhanik.SWNH:
ตายเยอะน่าจะเป็นที่ปลาช้ำมาด้วยหรือเปล่าครับ อาจต้องเอาพักในตู้น้ำนิ่งปรับให้ชินน้ำให้ได้กินอาหารให้แข็งแรงก่อนค่อยเข้าตู้หลัก คลิปปลาในธรรมชาติครับ

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: Dhanik.SWNH ที่ 08/06/2562 [13:38:23] ---ตายเยอะน่าจะเป็นที่ปลาช้ำมาด้วยหรือเปล่าครับ อาจต้องเอาพักในตู้น้ำนิ่งปรับให้ชินน้ำให้ได้กินอาหารให้แข็งแรงก่อนค่อยเข้าตู้หลัก

--- End quote ---

ทางร้านบอกว่า ปลามาลอตนี้ไม่มีตายเลยสักตัวครับ แข็งแรงมาก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เห็นวิดิโอแล้วยิ่งทำให้ผมเชื่อเลยว่าปัญหาคือน้ำที่แรงเกินไปนะครับ
ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ  [smile01] [thumbup] [thumbup]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version