Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

ช่วยด้วยครับ ปลาตายหมดตู้เลย

(1/2) > >>

JOHNZ:
ผมซื้อตู้สำเร็จขนาด 8 นิ้ว มา จากนั้น ซื้อไม้น้ำจำนวนหนึ่ง ปูพื้นด้วยหินดำ(หน้าถุงเขียนว่า volcano อะไรสักอย่าง) เติมน้ำด้วยน้ำดื่มตราสิงห์​ ปลาที่เอามาลง เป็น คาร์ดินัล 10 ตัว เรมนี่โน๊ต​ 10 ตัว กุ้งแคระอีก 10 ตัว
หลังจากจัดตู้เสร็จ เติมน้ำ เปิดกรองทิ้งไว้ประมาณ 5 ชม. ระหว่างรอน้ำใสก็เอาปลาในถุงมาใส่ในตู้ รอน้ำใส ก็เอากุ้งกับปลาลงน้ำจริงๆ ตื่นเช้าวันแรก กุ้งตาย 4-5 ตัว วันที่สองกุ้งตายหมด วันที่สาม ปลาเริ่มตายทีละตัว ตอนนี้จะครบอาทิตย์หนึ่งแล้ว เหลือปลาแค่ 5 ตัว ผมทำอะไรพลาดไปครับ เมื่อก่อนเลี้ยงปลาก็ง่ายๆ ไม่เห็นตายง่ายขนาดนี้ ผมสงสารปลามาก ผมต้องแก้ไขอะไรยังไงครับ

magictime:
1.ต้นไม้เยอะไป
2.อุณหภูมิ ร้อนไปหรือเปล่า ตู้มันปิดแทบไม่มีอากาศเข้าไปเลยครับ
3.พึ่งตั้งตู้ใหม่ อะไรมันอาจจะไม่สเถียร
3.สัตว์น้ำเยอะเกินไป ลดจำนวนปลา/กุ้ง ลง

GAMMARAY:
เห็นเหมือนคุณ magictime ครับ
เพิมเติมคือได้ทำความสะอาดตู้และพวกอุปกรณ์ก่อนมั้ยครับ [smile01]

JOHNZ:
น้ำร้อนเลยครับ ติดพัดลมช่วยได้ไหมครับ

dukedick:
 ยิ่งตู้เล็กยิ่งเลี้ยงยาก ถ้าวัดค่าน้ำดู ผมว่า จะเจอสาเหตุ น่าจะไนไตรท์ จากของเสียสูงปรี๊ดเลยล่ะครับ ถึงตายกันรัวเป็นชุดๆกันเพียงนั้นเด้อ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version