วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:12:30]

ตู้ไม้น้ำจัดตามมีตามเกิด สไตล์เด็กม.ต้น(มือใหม่)

เนื่องจากว่าผมตั้งกระทู้ถามในเว็บนี้ คิดว่าค่อนข้างเยอะ(รึเปล่า??) ในปัญหาตู้ไม้น้ำต่างๆ
วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสมาโชว์ตู้กะเขาบ้างซะที  [mock02] [mock01]

ตู้นี้อายุประมาณ 1เดือนครึ่งนะครับ
ตู้มันจะรกๆง่อยๆนิดนึงนะครับ เพราะพยายามจัดให้เหมือนในธรรมชาติ มีพวกใบไม้แห้ง พวกไม้ลอยน้ำเล็กน้อย
อาจจะมีบางจุดที่รากไม้น้ำมันลอยๆบ้าง ก็คิดว่าคงไม่มีผลเสียอะไรมาก เดี๋ยวมันก็เลื้อยหาดินเอง(รู้สึกเป็นคนมักง่ายมากๆ555)

นี่ตู้โดยรวมครับ

ในตู้จะมี เทปตรง อนูเบียส บัวไทเกอร์ มอส(อะไรไม่รู้ที่ขายกล่องละ40-80บ. กำลังลามดีเลย [smile03]) สาหร่ายฉัตร แว่นแก้ว อเมซอน ที่เหลือไม่รู้แล้ว [mock02] [mock02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สิ่งมีชีวิตก็จะมี
กุ้งเชอร์รีราวๆ20ตัว

สอดดำ(short body) 1ตัว ชื่อวิลลี่ จะบอกว่าน้องขยันกินฝ้าผิวน้ำมากๆๆๆ

มีอายกล้องด้วย [shock02]

ต่อมาจะเป็นปลาซิวข้างขวาน(เล็ก) 7ตัว

คาร์ดินัล(ผู้เหลือรอด) 1 ตัว ชื่อ Glow

ขี้อายมากกกกก

และปลาปล้อยอ้อย(คูลี่) 6 ตัว

ไม่มีอาหารคืออย่าหวังจะได้เห็นหน้า [smile03] [smile03]

เพราะอะไรไม่รู้ แต่รู้สึกว่าพวกนางเป็นปลาที่น่ารักมากๆเลย

ก็จบแค่นี้แหละครับกับการโชว์ตู้ในครั้งนี้ ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนมากๆเลยนะครับที่คอยมาแชร์ข้อมูลดีๆให้กันมาตลอด

ลาล่ะครับ แต่ถ้าใครจะเสนอแนะอะไรก็แสดงความคิดเห็นมาได้เลยนะครับ แล้วผมจะเข้ามาอ่านเรื่อยๆ
รกสะใจมากครับ  เจ๋งๆๆ [smile02] [thumbup] [thumbup]

ตอนต้นใม้โตแล้ว ตอนถ่ายน้ำทำความสะอาดอาจะลำบากนิสสนึงนะครับ    [smile03]
รกสะใจมากครับ  เจ๋งๆๆ [smile02] [thumbup] [thumbup]

ตอนต้นใม้โตแล้ว ตอนถ่ายน้ำทำความสะอาดอาจะลำบากนิสสนึงนะครับ    [smile03]

ขอบคุณครับ [thumbup] [thumbup]
โฟมรองบางไปหน่อยนะครับ ระวังโป๊ะ

เรื่องรกไม่ต้องสนใจครับ ตู้เรา ถ้าเราว่าสวยคือจบ ใครไม่พอใจไล่ไปทำเอง
โฟมรองบางไปหน่อยนะครับ ระวังโป๊ะ

เรื่องรกไม่ต้องสนใจครับ ตู้เรา ถ้าเราว่าสวยคือจบ ใครไม่พอใจไล่ไปทำเอง

ผมไม่ได้บอกไม่พอใจนะครับ  [smile03]
ผมไม่ได้บอกไม่พอใจนะครับ  [smile03]

ไปทำตู้ตัวเองไป๊ ชิ่วๆ [evil01]

จริงๆไม่ได้ตั้งใจทำให้สวยหรอกครับ [smile03]
ตอนแรกตั้งใจให้มันเป็นแบบ biotope แต่ขี้เกียจใส่ใบหูกวาง(พอเปลี่ยนน้ำที สีก็หายไปแล้ว)