วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:30:35]

กลับมาใหม่ เน้นดูแลง่าย

ตู้ 18นิ้ว   
ไฟ Chihilos RGB 37watts 
คาร์บอนถัง 3โล  พร้อมโซลืนอยวาวล์ ( เปิด 10 ชม. ต่อเนื่องพร้อมไฟ 
กรอง  พระอาทิตย์ รุ่น 603
พัดลม 
ต้นไม้   โรทาล่าเวียตนามแดง 
             กรอสโซ่   
             สาหร่าย  มาโต 
             ลัดวิิเจีย SP   
             หญ้า งูเห่า 
 กุ้ง  50_60  ตัว 
ปัญหาที่ผ่านมาและกะลังต่อสู้ต่อคือ   เพื่อนเก่ามาเยือนครับ  ตะไคร่เขียวเกาะที่ใบช่วงกลางๆต้นโรทาล่า   และที่กรอสโซ่  ถ่ายน้ำเป็น
สัปดาห๋ละ 3ครั้ง   ลง อ็อตโต้ 2ตัว  (ไม่ได้ช่วยกินเลย ) กินแต่ที่กระจกตู้   ตะไคร่ลดลงนิด  แต่ไม่ดีขึ้นเท่าไร   สุดท้ายจำเป็นต้องใช้ตัวช่วยเหมือนเดิมครับ  AZoo  แต่ใส่น้อยกว่าโดส  2วันครั้ง ถ่ายน้ำ 50 %  ใช้ไปรอบ 2 ดีขึ้นมากครับ   คงใช้สักอีก 2-3ครั้งน่าจะหายครับ  ยังไงไว้มา update ใหม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/03/2562 [08:47:45] โดย somchai »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เขียวๆตัดกับฉากแดงๆดีนะครับ สวยๆ [perv02]
เปิดไฟนานไปหน่อยครับ ตะไคร่ขนจะชอบมาก ลดลงเหลือซัก 7-8 หรือแบ่งเป็นสองช่วง ช่วงละ 5 เว้น 2-3 ชม.
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านนะครับ  เดี๋ยวผมเปิดแบบ 5 ปิด2 และเปิดอีก 5ครับ  จะได้ช่วยป้องกันตะไคร่ได้ระดับหนึ่ง  ไงแล้วไว้มา update ใหม่ครับ ขอบคุณครับ
สอบถามเพิ่มเติมครับ  โรทาล่าจากรูปผมใช้ความสูงไฟที่ 15cm วัดจากเลนท์ถึงผิวน้ำ   ต่อมามะวานอยากให้มันต่ำๆเป็นพุ่มเตี้ยได้ เลยลดลงมาเหลือ 9cm   ผลที่ได้คือไม่สวยครับเลื้อยต่ำลงมาครึ่งตู้เป็นผักบุ้งทอดยอดไม่เสวยเลยครับ
เลยมะเช้าขยับไฟใหม่เพิ่มความสูงขึ้นไปอยู่ระกว่างกลางคือสูงที่ 12cmครับ  เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/03/2562 [13:06:00] โดย somchai »
ดูพวกที่เขาจัดกัน ผมว่าไม้พวกนี้ สูงประมาณ 7-10 cm กำลังดีครับ เห็นพวกจัดแข่ง เขาจะทำด้านหลังสูงเหมือนกันนะ และจะให้ไม้ไม่ยาวมาก
ขอบคุณครับ  จะพยายามครับให้ได้ประมาณที่ว่าครับ