วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:42:37]

ช่วยแนะนำไม้กลางตู้หน่อยครับ

สวัสดีครับ คืออยากได้ไม้กลางตู้ที่แบบเป็นพุ่มๆ กอๆ เลี้ยงไม่ยากเท่าไหร่ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีไม่ทราบขนาดของตู้คุณ Misterwolf72 นะครับ [smile03]
ขนาดตู้มีความสัมพันธ์กับการวางชนิดต้นใม้ครับ

ยังไงลองอ่านบทความนี้ดูก่อนนะครับ คุณบังแกอธิบายใว้ค่อนข้างละเอียดมากครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=13.0
พอดีไม่ทราบขนาดของตู้คุณ Misterwolf72 นะครับ [smile03]
ขนาดตู้มีความสัมพันธ์กับการวางชนิดต้นใม้ครับ

ยังไงลองอ่านบทความนี้ดูก่อนนะครับ คุณบังแกอธิบายใว้ค่อนข้างละเอียดมากครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=13.0

ตู้ขนาด 14 นิ้วครับ Co2 ยีสต์ กรองนอกครับ
ตู้ขนาด 14 นิ้วครับ Co2 ยีสต์ กรองนอกครับ

14 นิ้วผมคิดว่า14 นิ้วนี้เป็นตู้ขนาดเล็กนะครับ   [smile03]
ถ้าอย่างงั้น ใม้กลางตู้บางตัวอาจขยับไปอยู่หลังตู้ได้เหมือนกัน  [smile01]

งั้นจะลองดูแบบนี้มั้ยครับ

หน้าตู้  ใม้พื้น     มาเซเลีย  แฮร์กราส  เพิร์ลกราส  อึดดี  [gurock01]

กลางตู้    ไฮโกรใบมน อนูเบียสแคระ  ดาวน้อย   พวกนี้พอมันงอกมันก็ดูเป้นพุ่มๆก้อนๆ ดีเหมือนกัน
 แล้วก็ บูเซปพันธ์ใบใหญ่ๆก็ชููใบสูงเหมือนกัน เลี้ยงง่ายด้วย   [smile04]

หลังตู้   พวกคริป ( เลี้ยงไปนานๆ มันก็ยาวใหญ่สำหรับตู้เล็กเหมือนกันนะครับ )   
             พวกใม้ข้อทั้งหลาย  เสียบปักๆ แป๊บเดียวกลายเป็นกำแพงทะมึนเลยครับ
             ไมยราพ แตกกอง่าย เลี้ยงไปแป๊บเดียวพอได้รอบของมันนี่ มาเป็นดงเลย  [smile05]
             โบบิทิส 

อันนี้ผมให้ความเห็นแบบยังไม่ทราบเลย์เอาท์นะครับ
ลองไปปรับเองดูอีกทีก็ดีครับ [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/03/2564 [13:35:48] โดย GAMMARAY »
quote author=GAMMARAY link=topic=9620.msg38075#msg38075 date=1617155037]
14 นิ้วผมคิดว่า14 นิ้วนี้เป็นตู้ขนาดเล็กนะครับ   [smile03]
ถ้าอย่างงั้น ใม้กลางตู้บางตัวอาจขยับไปอยู่หลังตู้ได้เหมือนกัน  [smile01]

งั้นจะลองดูแบบนี้มั้ยครับ

หน้าตู้  ใม้พื้น     มาเซเลีย  แฮร์กราส  เพิร์ลกราส  อึดดี  [gurock01]

กลางตู้    ไฮโกรใบมน อนูเบียสแคระ  ดาวน้อย   พวกนี้พอมันงอกมันก็ดูเป้นพุ่มๆก้อนๆ ดีเหมือนกัน
 แล้วก็ บูเซปพันธ์ใบใหญ่ๆก็ชููใบสูงเหมือนกัน เลี้ยงง่ายด้วย   [smile04]

หลังตู้   พวกคริป ( เลี้ยงไปนานๆ มันก็ยาวใหญ่สำหรับตู้เล็กเหมือนกันนะครับ )   
             พวกใม้ข้อทั้งหลาย  เสียบปักๆ แป๊บเดียวกลายเป็นกำแพงทะมึนเลยครับ
             ไมยราพ แตกกอง่าย เลี้ยงไปแป๊บเดียวพอได้รอบของมันนี่ มาเป็นดงเลย  [smile05]
             โบบิทิส 

อันนี้ผมให้ความเห็นแบบยังไม่ทราบเลย์เอาท์นะครับ
ลองไปปรับเองดูอีกทีก็ดีครับ [smile03]
[/quote]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ