วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:57:42]

มื่อใหม่กำลังจะเริ่ม ขอรบกวนสอบถามครับ

อาทิตย์นี้ผมพยายามนั่งศึกษาข้อมูลต่างๆ ในการตกแต่งตู้ปลาและพืชน้ำ
ยังมีอีกหลายอย่างที่ยังไม่ค่อยเข้าใจแต่อยากจะลองดูสักตั้ง จึงอยากจะสอบถามพี่น้องในบอร์ดแห่งนี้ครับ
โดยมีหัวข้อที่ถามดังนี้ครับ

1. ผมจะเริ่มลองโดยใช้ตู้เล็ก ที่เล็งไว้คือ ไม่ 16 ก็ 12 นิ้วครับ อยากจะถามว่า มันเล้กเกินไปถ้าผมจะปลุก แฮรกลาส หรือ พวก มอส ไหมครับ
ผมวาดภาพตู้แรกของผม มีแต่ ก้อนหิน หรือ ขอนไม้ ขนาดกลางสักก้อน กับแค่ พืชน้ำพวก มอส กับหญ้าเล็กๆ สักหน่อย ตู้ขนาดเล้ก พอเลี่ยงพืชพวกนี้ได้ไหมครับ

2. ปลา ตัวเล็กๆ ที่เหมาะกับตู้ประมานนี้ควรจะเป็นปลาอะไรดีครับ

3. และอยากทราบว่า ถ้าเลี้ยงปลาตัวเล็กๆ กับ กุ้งตัวเล็กๆ มันอยุ่ด้วยกันได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ สำหรับพื้นที่สอบถาม
และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

อาทิตย์นี้จะเดินสวน ลองจัดดูละครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอบตามความเข้าใจและประสบการณ์นะครับ

1. ตู้ 12 นิ้ว ก็น่าจะเลี้ยง แฮร์กลาส กับ พวกมอส ได้ครับ

2. ถ้าปลาฝูง แนะนำปลาซิวขนาดเล็ก เช่น ซิวเพชรน้อย ซิวหนู
    ถ้าเลี้ยงเดี่ยว แนะนำปลากัด หรือ ปลาหมอแคระ แต่จะเลี้ยงกับกุ้งแคระตามข้อ 3 ไม่ค่อยได้ เพราะ 2 ชนิดนี้ไล่กัดกุ้งแคระแน่นอน

3. ปลาที่่อยู่กับกุ้งตัวเล็กๆ ได้ คือ ปลาที่ปากเล็กเกินกว่าจะกินกุ้งตัวเล็กๆ นั้น โดยลูกกุ้งอาจโดนกินไปบ้างตามแต่โอกาส
ใช้พัดลมในการควบคุมอุณหภูมิไหมครับของผมตู้ 18 นิ้วใช้พัดลมคุมอุณหภูมิของตู้
คือจะบอกว่า ตู้ยิ่งเล็กถ้าใช้พัดลม ต้องหมั่นเติมน้ำนะครับ เพราะเวลาอากาศร้อนๆนี่ตู้เล็กๆ น้ำมันจะระเหย(เรียกงี้ป๊ะ)ไปมาก
แต่ก็ไม่ได้มีปัญหามากครับ แค่ขยันเติมน้ำบ่อยขึ้นเท่านั้นเอง
    ตู้เล็กๆ จะมีปัญหาอุณหภูมิแกว่งครับ เพราะปริมาณน้ำมีน้อย ดังนั้นควรตั้งตู้ไว้ในที่ที่มีอุณหภูมิคงที่หรือไม่เปลี่ยนแปลงมากนักในรอบวัน หากร้อนเกินไปก็ใช้พัดลมช่วยอย่างที่ท่าน dub6x แนะนำก็ได้ครับ
    สำหรับแฮร์กราส ตู้เล็กปลูกได้ครับ แต่ควรเป็นแฮร์กราสสั้น ถึงจะขึ้นชื่อว่าสั้นแต่มันก็สูงกว่าไม้พื้นตู้อื่นๆ อยู่ดี (เช่น หวีดจิ๋วหรือกรอสโซ่) ดังนั้นพวกก้อนหินหรือท่อนไม้ควรเลือกที่มีความสูงนิดนึง เพราะผมเคยเอาหินก้อนเล็กๆ ใส่ลงไป พอแฮร์กราสมันโตเต็มที่มันบังก้อนหินมิดเลยครับ
    ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้จัดออกมาสวยๆ ดังใจนะครับ [gurock01]
เริ่มที่ตู้ขนาด24"มาตรฐานจะดีกว่า เริ่มจากขนาดเล็กไม่ใช่ว่าง่ายนะครับ
เริ่มที่ตู้ขนาด24"มาตรฐานจะดีกว่า เริ่มจากขนาดเล็กไม่ใช่ว่าง่ายนะครับ
     ผมเห็นด้วยครับ ตู้แรกผมก็24 จัดตู้สนุกกว่าเยอะ ตู้เล็กสาระพัดปัญหา เลี้ยงปลา/กุ้ง ตู้24 หายห่วง 👍👍
ใจผมอยากทำตู้ 24 มากๆครับ แต่ ผบ. เค้าไม่ยอม 555555+
ถ้าทำละสวย อาจได้อนุมัติ 24 ก็เป็นได้ครับ อิอิ