วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [09:40:04]

สอบถามเรื่องดินกลายเป็นขุยๆครับ

สอบถามเรื่องดินกลายเป็นขุยๆครับ แรกๆซื้อมาก็เป็นเม็ดดีๆอยู่แต่ใช้มานี่ก็3-4เดือนแล้วเริ่มกลายเป็นขุยเป็นผงไม่เป็นเม็ดเหมือนเดิมแล้ว
เวลาเติมน้ำหรือเปลี่ยนน้ำผมได้ใช้วิธีดูดก้นตู้เอา ดูดน้ำทีนี่ฝุ่นจะขุ่นคลุ้งทั่วตู้มาก แล้วก็พลอยทำให สมช. ในตู้พลอยล้มหายตายจากไปด้วยคั้งละตัว2ตัว
(พวกเชอรี่ ถึงหลังจะออกมาเยอะก็เถอะสงสารอยู่ดี) [cry01]  มันพอจะมีวิธีแก้หรือวิธีเติมน้ำดีๆมั้งไมครับลองเติมเบาๆแล้วแต่ก็ยังขุ่นอยู่ดีแถมหลังๆตะไคร่น้ำ
สีน้ำตาลมาจากไหนก็ไม่รู้เยอะซะขัดแทบทุกวัน ขอความกรุณาช่วยชี้แนะทีครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ดินยี่ห้ออะไรครับ เป็นดินใหม่รึมือ2ครับ
ดินเก่าเก็บแล้วมั้งครับ ดินใหม่ไม่แตกขนาดนี้นะครับ
เป็นดินที่ได้ต่อจากเพื่อนมากอีกทีครับ ไม่ทราบยี่ห้อเลยถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินว่าเป็นดินบัวผสมดินญี่ปุ่นสีดำครับ
มีโอากาศได้รื้อตู้สูงมากไมครับ  [hungry01]  ใจจริงๆผมก็อยากรื้อแต่ไม่มีที่เก็บ สมช.
ก็ว่า ทำไมแป๊บเดียวร่วน ดินเก่านี่เอง

ดูดทิ้งได้เลย
ดินน่าจะเก็บไม่ดีโดนความชื้น หรือเก่ามากๆหมดอายุแล้วนะครับ
ก็ว่า ทำไมแป๊บเดียวร่วน ดินเก่านี่เอง

ดูดทิ้งได้เลย
พอจะมีทริคในการดูดออกไมครับ เพราะตอนผมดูดเปลี่ยนน้ำใช้สายออคเส้นเล็ก ทำกาลักน้ำดูดเอาเพราะกลัวดูดกุ้งมาด้วย
แต่ถ้าเอามาดูดฝุ่นดินคงนานน่าดู
ดินน่าจะเก็บไม่ดีโดนความชื้น หรือเก่ามากๆหมดอายุแล้วนะครับ
ถ้าสิ้นเดือนก็คงได้เวลาเปลี่ยนใหม่แหละครับงั้นเพราะดูจากแต่ละคอมเม้นดูตกใจมากสงสัยดินนี้คงได้เวลาแล้วจริงๆ
พอจะมีทริคในการดูดออกไมครับ เพราะตอนผมดูดเปลี่ยนน้ำใช้สายออคเส้นเล็ก ทำกาลักน้ำดูดเอาเพราะกลัวดูดกุ้งมาด้วย
แต่ถ้าเอามาดูดฝุ่นดินคงนานน่าดู

สายยางดูดปกติ ปลายสายยางก็เอากระชอนมาดักกุ้งเอาไว้ด้วย กันมันติดมา

สายยางดูดปกติ ปลายสายยางก็เอากระชอนมาดักกุ้งเอาไว้ด้วย กันมันติดมา
ขอบคุณครับ

ถ้าดินแตกเป็นฝุ่น เพราะเกิดจากการเก็บไม่ดี
จะเป็นเพราะการเสียความชื้นมากกว่าครับ

ถ้าดินเสียความชื้นจนแห้งสนิท พอมาโดนน้ำอีกครั้งเม็ดดินจะแตกง่ายครับ