วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:25:12]

ตะไคร่สีเขียวแกมน้ำเงิน อีกแล้ว-_-"

อิตัวนี้เคยทำผมต้องโละตู้มาแล้ว แต่โชคดีเป็นตู้เล็ก
แต่ครั้งนี้มันดันมาขึ้นตู้ใหญ่ [hungry01] [hungry01]

ช่วยผทหน่อยนะครับ ผมไม่อยากใช้ยา พอมีวิธีมั้ยครับ มีตัวอะไรกินตะไคร่นี้มั้ย

อาจจะมองยากนิดนึงนะครับ เพราะยังมาไม่เยอะ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใช้ยาอย่างเดียวครับ ไม่งั้นลาม
ผมดูเหมือนมันไม่ใช่เขียวแกมน้ำเงินนะ อาจจะเป็นทรงแปลกๆ
ถ้าใช่ก็มีเล็บมือนางกินบ้างถ้าอดอาหารจริงๆ แต่ปกติไม่เคยเห็นตัวอะไรกินครับ ผมจะใช้วิธีดูดดินบริเวณนั้นทิ้งไปเลย แล้วฉีดด้วยคาร์บอนน้ำตามลงไป
อิตัวนี้เคยทำผมต้องโละตู้มาแล้ว แต่โชคดีเป็นตู้เล็ก
แต่ครั้งนี้มันดันมาขึ้นตู้ใหญ่ [hungry01] [hungry01]

ช่วยผทหน่อยนะครับ ผมไม่อยากใช้ยา พอมีวิธีมั้ยครับ มีตัวอะไรกินตะไคร่นี้มั้ย
อาจจะมองยากนิดนึงนะครับ เพราะยังมาไม่เยอะ

ผมเคยเจอแบบนี้ครับ ตอนนั้นไม่รู้อะไรเลย
ก็ตัดสินใจขุดดินแล้วดูดออกเลยครับ เสร็จแล้วก็เติมดินใหม่  [smile03]
ผมใส่ยาไปแล้วอ่ะครับ (ออริโอไมซิน) 1 แคปซูล แล้วก็ดูดดินออกบ้าง(แต่เห็นมันมีเศษลอยไปที่อื่นนิดหน่อย) รอกี่วันครับค่อยเปลี่ยนน้ำ

ปล.ผมปิดกรองแล้วนะครับ