วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:29:52]

สาหร่ายอะไร ? (มันคือสาหร่ายขนนกญี่ปุ่น)

สาหร่ายที่อยู่ในรูปข้างล่างคือสาหร่ายอะไรครับ ?

พอดีว่าผมอยากหาสาหร่ายมาใส่ในบ่อปลาหางนกยูงบ่อใหม่ แต่ไม่ให้ซ้ำกับที่มีอยู่ในอีกบ่อ
(ซึ่งก็คือสาหร่ายพุงชะโด, สาหร่ายคาบอมบ้า)
แล้วก็ไปเจอสาหร่ายพันธุ์ในรูป แล้วคนขายบอกว่า

มัน คือ "สาหร่ายเงา"(ค้นหาชื่อสาหร่ายพันธุ์นี้ในเน็ตก็ไม่เจอ)

รูปที่ถ่ายจากร้าน [ในวงสีแดงคือสาหร่ายที่ซื้อมาเลี้ยง]

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2563 [20:32:45] โดย CANnoby »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
น่าจะเป็น Myriophyllum aquaticum ครับ ในไทยรู้สึกจะเรียกสาหร่ายขนนกญี่ปุ่น แต่เป็นชนิดพันธุ์รุกรานที่มาจากอเมซอนและอเมริกาใต้
จริงๆผมก็นึกชื่ออยู่นานนะ มันชื่อไรว้าาา  ติดอยู่ที่ปาก [lol01]
 ไปเดินสวนเมื่อไหร่ก็เจอนะครับ เคยคิดจะซื้อด้วยแหละ     [smile04]

สาหร่ายขนนกญี่ปุ่น นั่นเอ๊งงงง 555
น่าจะเป็น Myriophyllum aquaticum ครับ
   ขอบคุณนะครับ แล้วก็...
ผมลองหาข้อมูลในเน็ต
หลายๆ เว็บ บอกว่ามันเป็นพืชรุกราน(ที่ดูน่ากลัว)

จากเว็บ https://www.gardeningknowhow.com/ornamental/water-plants/parrot-feather/parrot-feather-plant-care.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/01/2563 [16:35:24] โดย CANnoby »
ในรูปข้างบนเป็นใบบกหรือใบน้ำนะครับ ?
ถ้าเป็นใบบกแช่อยู่น้ำแบบในรูปได้ไหมครับ ?

แล้วถ้าใบบกจมอยู่ในน้ำจะกลายเป็นใบน้ำไหมครับ ?

ขอบคุณนะครับ แล้วก็...
ผมลองหาข้อมูลในเน็ต
หลายๆ เว็บ บอกว่ามันเป็นพืชรุกราน(ที่ดูน่ากลัว)

จากเว็บ https://www.gardeningknowhow.com/ornamental/water-plants/parrot-feather/parrot-feather-plant-care.htm

พวกไม้ข้อที่โตเร็วๆนี่เอาจริงๆคือหลุดไปต่างถิ่นก็มักจะเป็นวัชพืชไปหมดแหละครับ อย่างพวกคาบอมบ้า หรือไม้ลอยน้ำอย่างริกเชีย จอกแหนทั้งหลายก็ตัวดีเลยครับ
ต้นนี้โตไวมากๆๆๆ แต่ใบน้ำสีสวยออกส้มๆ ในรูปที่เห็นเขียวอ่อนคือใบบกครับ ลงน้ำสองวันก็แตกยอดเป็นใบน้ำแล้ว

รูปนี้ใบน้ำ ยืมรูปจากตู้สมาชิกท่านอื่นนะครับ

อัปเดต หลังเลี้ยงไป 2 สัปดาห์

ต้นสูงขึ้น(สูงจนจะถึงผิวน้ำแล้ว) ยอดมีสีเขียว
แต่ใบด้านล่างเป็นสีเหลือง [mad01]

แบบนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/02/2563 [11:14:22] โดย CANnoby »
อัปเดต หลังเลี้ยงไป 2 สัปดาห์

ต้นสูงขึ้น(สูงจนจะถึงผิวน้ำแล้ว) ยอดมีสีเขียว
แต่ใบด้านล่างเป็นสีเหลือง [mad01]

แบบนี้ถือว่าปกติหรือเปล่าครับ ?

ปกติครับ รอยอดใหม่ออกที่เขาจะปรับตัวเข้ากับสภาพแวดล้อมใหม่แล้ว