วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:53:02]

Colorful Canyon

Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [21:49:56]
ตู้ใบที่สี่ในการจัดตู้ไม้น้ำครับ แต่เป็นตู้ใบแรกที่วางแผนก่อนจัดตู้ไม่ได้ลุยถั่วตายเอาดาบหน้าแบบใบก่อนๆนี้

ได้แรงบันดาลใจมาจาก

รายละเอียดอุปกรณ์
ไฟ Chihiros A601 ช่วงต้น แล้วเปลี่ยนมาเป็น RGB DIY แบบ hi-power
กรอง 2215 + มีเดียผสมตามแต่กำลังทรัพย์ เช่นเซรามิคริง พัมมิสเล็กใหญ่ ของอีฮามเล็กน้อย
ชิลเลอร์พ่วงขดสแตนเลสกับอีกตู้โดยใช้ Gex210 (เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังเรื่องการพ่วงชิลเลอร์)

GOGO

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/10/2561 [10:58:37] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:05:10]

การตั้งตู้ใบนี้ผมวางแผนเอาไว้ว่าต้องใช้ขดสแตนเลสเพื่อพ่วงน้ำเย็นจากอีกตู้มาใช้
การปูวัสดุรองพื้นจึงต้องหนาขึ้นกว่าเดิมเผื่อพื้นที่ของขดสเตนเลส วัสดุรองพื้นผมใช้พัมมิสเบอร์2 กับพัมมิสใส่ถุงรองพื้นตามเลย์เอ้าท์

วางหินให้เป็นช่องเขาด้านหลัง นำสายตาด้วยทรายขาว

DSM ไว้ 1 สัปดาห์ด้วยกรอสโซแคระ กับแฮร์กราสมินิ (จริงๆอยากปลูกลงน้ำเลยแต่สภาพไม้เนื้อเยื่อที่ร้านส่งมามันดูไม่แข็งแรงเลยพับผ่า)
#2 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:11:26]
DSM แล้วคลุมไว้ สเปรย์น้ำเป็นเวลา1สัปดาห์

ระหว่างที่ต้นไม้ DSM ผมทดลองทำมอสเจล ซึ่งปกติการทำมอสเจลควรใช้ผงเจลาติน หรือผงวุ้น แต่ผมบังเอิญไปเจอเพื่อนๆที่ใช้ดินปลูกเอามายีๆแทนวุ้น ลองครับ จัดไป

ขั้นตอนนี้ไม่ได้ถ่ายภาพไว้ แต่ก็ง่ายมากครับ สับๆมอส แล้วบี้ๆเข้ากับผงดิน ADA หยดปุ๋ย1หยด แล้วป้ายตามโขดหิน

#3 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:16:38]
ผ่านไป 1สัปดาห์ กรอสโซแคระกับแฮร์กราสเริ่มแข็งแรงแล้ว ชูใบ รากเริ่มแทง

ได้เวลาลงเติมน้ำ ช่วงเติมน้ำผมติดคาร์บอนเลยครับ หัวดิฟอะครีลิคของจีนใช้ดีทีเดียว 260 บาท

จากนั้นลงขอนไม้ที่อยากให้เป็นต้นสน (ขั้นตอนนี้ชะล่าใจ เห็นไม้ซื้อมาลอกเปลือกแล้ว เลยคิดว่าน่าจะต้มจมมาแล้ว ซึ่ง [rage05]คายเมือกขาว น้ำเหลืองเลย เข็ดจริงๆ)

#4 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:20:55]
สัปดาห์ที่ 2 ลงโรทาล่าเวียดนามได้หลังตู้เอาไว้เป็นขอบฟ้าแดงๆตอนพระอาทิตย์ตก
+สไปกี้มอสพันกลับหัว โดยคาดหวังไว้ว่าจะกลายเ็นต้นสน

#5 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:26:45]
หลังจากสัปดาห์ที่ 2 ยังไม่แน่ใจว่าค่าน้ำเป็นยังไง สามารถลงปลากุ้งได้ไหม แต่เมือกที่ขอนไม้กับแบคบูมมันขาวยั่วยวนเหลือเกิน เลยเสี่ยงลงสอดดำ 1 ตัว ปรากฎว่า

รอดครับ กินเมือกจนอ้วน

#6 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:27:51]
เข้าสัปดาห์ที่3กว่าๆ เจล(ดิน)มอสที่ทาๆไว้เริ่มงอกครับ

#7 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:31:07]
ผ่านเดือนแรก เข้าเดือนที่2 กรอสโซแคระกับแฮร์กราสเริ่มเดินสวย โรทาล่ายาวขึ้นได้เวลาลงกรรไกรกับโรทาร่าข้างหลัง
#8 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 18/09/2561 [22:37:23]
สเตปต่อไปหลังจากลงกรรไกรครั้งแรก ผมเริ่มฝังปุ๋ยไม้แดงของ Nature life
+อัดไฟ 8 -12ชั่วโมงต่อวันครับ ผลที่ได้ชัดเจนหลังจาก 10 วันยอดแดงตามใจต้องการ
และแน่นอนครับ คะใคร่เพียบๆๆๆๆๆๆๆ ทั้งเส้นผม ขนเขียว ขนดำ เขากวาง มาจากไหนเยอะแยะ(วะ)

ภาพล่าสุดอาทิตย์ที่แล้ว

ขั้นต่อไปผมเตรียมบัวไทเกอร์ไว้ รบกับตะใคร่เสร็จจะเดี๋ยวมาอัพตู้อีกทีนะครับ

ขอบคุณที่ติดตาม ยังไงจะมาอัพทุกสัปดาห์ครับ

#9 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 19/09/2561 [07:47:19]
เจ๋งมากเลยครับ มันสุดยอดเลย งามมากครับ [thumbup] [thumbup] [thumbup]

ชอบไปเดียพันมอสกลับหัวนี่แหละ คิดได้งัยนี่  มินิมอลจริงๆ  [thumbup] [thumbup]

ผมเองก็กำลังมีโครงการจะตั้งตู้ใหม่เหมือนกัน ตั้งใจจะทำมอสDSMแบบนี้เลย
ต้องขอบคุณสำหรับข้อมุลอันนี้ด้วยเลยนะครับ  [smile03]

รบกวนถามนิดนะครับ ขอนที่เป็นรากนี่
ต้องเอามาตัดต่อทำรากเองหริอว่าเป้นมาตั้งแต่ซื้อน่ะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/2561 [08:18:33] โดย GAMMARAY »
#10 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 19/09/2561 [11:38:27]

รบกวนถามนิดนะครับ ขอนที่เป็นรากนี่
ต้องเอามาตัดต่อทำรากเองหริอว่าเป้นมาตั้งแต่ซื้อน่ะครับ  [smile01]

ขอนไปซื้อมา เลือกอันที่รากมันเยอะๆ แล้วเอามาตัดแต่งมุมเองให้มันรับกับแง่งหิน ส่วนที่เหลือเก็บไว้เอาไว้เก็บรายละเอียดครับ
#11 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 19/09/2561 [11:52:30]
ขอนไปซื้อมา เลือกอันที่รากมันเยอะๆ แล้วเอามาตัดแต่งมุมเองให้มันรับกับแง่งหิน ส่วนที่เหลือเก็บไว้เอาไว้เก็บรายละเอียดครับ

ขอบคุณมากครับ  [smile03]
#12 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 20/09/2561 [15:50:01]
เก็บเทคนิคดีๆ ติดตามครับ
#13 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 21/09/2561 [07:40:46]
อยากให้เกลี่ยีหน้าดินและทรายให้เรียบๆครับจะสวยขี้นครับ  และก็อีกอย่างต้นไม้ติดมอส 2 ต้นด้านหน้าซ้ายอยากให้ตั้งตรงๆ เหมือนต้นอื่นๆ ครับจะดูสบายตากว่าครับ มิติดูจะโปร่งเปิดมองง่ายกว่าครับ ตอนนี้มันเอนๆ ดูแล้วมันขัดตาแปลกๆยังไงไม่รู้ครับ  แต่เข้าใจว่าคงอยากทำให้เป็นแบบตรงบ้างเอนบ้าง ตามธรรมชาตฺครับ
#14 Re: Colorful Canyon เมื่อ: 21/09/2561 [22:06:36]
อยากให้เกลี่ยีหน้าดินและทรายให้เรียบๆครับจะสวยขี้นครับ  และก็อีกอย่างต้นไม้ติดมอส 2 ต้นด้านหน้าซ้ายอยากให้ตั้งตรงๆ เหมือนต้นอื่นๆ ครับจะดูสบายตากว่าครับ มิติดูจะโปร่งเปิดมองง่ายกว่าครับ ตอนนี้มันเอนๆ ดูแล้วมันขัดตาแปลกๆยังไงไม่รู้ครับ  แต่เข้าใจว่าคงอยากทำให้เป็นแบบตรงบ้างเอนบ้าง ตามธรรมชาตฺครับ
ขอบคุณครับ พอเอ่ยขึ้นมาผมก็เห็นจุดด้อยขึ้นมาทันทีเลย เดี๋ยวปรับสักหน่อยจะอัพเดทให้ชม ผมให้คำแนะนำต่อไปด้วยครับ