วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:43:07]

METAL CATHEDRAL มหาวิหารเมทัล ตั้งตู้ใหม่ 24 " DSMมอส 13 APR 20'

ปิดโปรเจคครับ

กลับจากสงกรานต์มา 15 APR 22'   ถึงบ้านเวลาประมาณ 18.30 
เปิดบ้านได้ก็วิ่งเข้าไปดูตู้ก่อนเลย
ลมแทบจับ   [hungry01] [hungry02]

ตู้เน่าเละเทะ  ต้นใม้ใบละลายเพียบ
ปลาตายเปื่อยยกตู้
ซิวกาแล๊คซี่  ซิวอีคริบโตไมครอน
ก้างพระร่วง   ฟอร์คเทล ซิวขวาน คาร์ดินาล กุ้ง   [mad01]

เหม็นเน่าสุดๆ  เหม็นเน่าตลบห้องเลย
ตอนเอามือจุ่มลงไปในน้ำยังแสบมือแสบแขนเลยครับ คือมันเน่าขั้นสุดแล้ว  [awkward01]

สาเหตุคาดว่าเพราะอุณหภูมิที่ปีนี้ร้อนจัดมาก  กลางวันก็ปาเข้าไป 40 องศาแล้ว
หกโมงเย็นกว่าๆจะทุ่มอยู่แล้ว แดดแทบไม่มีแล้ว
เทอร์โมหน้าตู้ยังวัดได้ 37 องศาเลยครับ แปลว่า มันร้อนจัดจริงๆ   [puke03]

ล้างตู้ ล้างกรอง  เอาต้นใม้ที่เหลือออกไปใว้ที่อื่น ทำตั้งแต่ทุ่มนึงยันเกือบห้าทุ่มล่ะครับ  [sleepy01]

ก็ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำติชม คำแนะนำที่ผ่านมาตลอดกว่าสองปีสำหรับโปรเจคนี้นะครับ  [smile03]

จากนี้ขอเตรียมตัว ฟาร์มของ เตรียมใว้โปรเจคใหม่ต่อไปครับ  [smile03]

*  ได้รับคำแนะนำสำหรับเรื่องนี้จากคุณบัง คือ การลดอุณหภูมิตู้
ด้วยการยกท่อเอาท์โฟลว์ให้น้ำตกลงตู้ด้วยระยะที่สูงสัก 1"-2" จะช่วยลดอุณหภูมิได้ประมาณ 1-2 องศา
ซึ่งผมก็ทำแล้วก่อนออกเดินทางนะครับ แต่คงยกสุงไม่พอ และรวมกับอากาศในที่ตั้งตู้มันต้องร้อนมากแน่นอน  [cry01]

* ได้เจอปลาเดนตายรอดอยู่ตัวเดียวเท่านั้น ตัวเดียวโดดๆจริงๆ   ซิวหนูครับ โคตรอึดเลย  สุดยอดจริงๆ
   [pravetgym01] [pravetgym01]

ปลาเดนตาย   [cheer01] [pravetgym01] 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2565 [08:05:13] โดย GAMMARAY »