วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:01:21]

สอบถามเรื่องไฟครับ

สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [05:37:10]
ตั้งแต่หลังเปลี่ยนตู้ เริ่มลงไม้สีแดงบ้างแต่ไฟไม่น่าพอ  เพราะน้ำลึกขึ้น+แขวนโคมห่างขึ้นเพราะไม่สะดวกวางติดขอบกระจกแบบแต่ก่อน ต้นแดงเลยออกเขียวๆแล้ว
เห็นในนี้เชียร์ยี่ห้อ chihiros wrgb กันครับแต่ ปท ที่ผมอยู่ไม่มียี่ห้อนี้ มีแต่ของญี่ปุ่นล้วนๆ
คำถามคือ

1  chihiros เป็นยี่ห้อจากที่ไหนครับ
2  จากข้อ 1 ได้ข่าวว่าร้อนมาก มีปัญหาบ้างไหมครับ
3  ที่ๆผมอยู่ มีแต่ kotobuki raymax กับ ADA
เทียบกับ 2 ยี่ห้อนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ raymax ราคาก็ 6000บาท แต่มีระบบไฟ 24 ชม หรี่เองปรับแสงสีเองเลียนแบบเช้า กลางวัน เย็น กลางคืน   ส่วน ADA แพงมาก
4 ปัจจุบันใช้ gex clear led power iii 1000lumen 17.5w คู่กับ gex eco 4w ส่องไปที่ไม้แดงช่วยอีกตัวครับ จะพอไหวไหมครับ

รูป raymax 600 24w 1880 lumen wrgb

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/2562 [09:37:09] โดย Kei »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [08:48:40]
Chihiros มาจากจีนครับ
Raymax ไม่แน่ใจ แต่ ADA ของเค้าเทพอยู่นะครับ ชื่อนี้การันตี แต่แพงกว่า Chihiros มากโขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/2562 [08:51:17] โดย karnz »
#2 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [09:24:45]
ada แพงจริงๆครับ แต่เห็นรีวิว ตปท ยกให้อันดับ 1 และไม่ร้อนแต่กินไฟหนักพอควรเลยครับ ส่วน chihiros ได้อันดับต้นๆติดว่าร้อน

raymax เป็นของญี่ปุ่นครับ ราคาแพงเอาเรื่องเลยครับแต่ผมหารีวิวไม่ได้เลย
ว่าจะเก็บเงินซื้อซักตัวนะครับใจมอง raymax กับ chihiros เพราะ ada แพงไปจริงๆครับ

หรือผมควรซื้อแบบธรรมดาอีกตัวเพิ่มดีก็ไม่ทราบเลยมาสอบถามก่อนนะครับ ตอนนี้ใช้ gex กับพึ่งจะเพิ่มโคมเล็กส่องไปที่ต้นแดงเฉพาะอีกอันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/2562 [09:37:44] โดย Kei »
#3 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [10:03:06]
ขออณุญาติตอบเท่าที่เคยรู้เคยใช้มานะครับ

ตั้งแต่หลังเปลี่ยนตู้ เริ่มลงไม้สีแดงบ้างแต่ไฟไม่น่าพอ  เพราะน้ำลึกขึ้น+แขวนโคมห่างขึ้นเพราะไม่สะดวกวางติดขอบกระจกแบบแต่ก่อน ต้นแดงเลยออกเขียวๆแล้ว
เห็นในนี้เชียร์ยี่ห้อ chihiros wrgb กันครับแต่ ปท ที่ผมอยู่ไม่มียี่ห้อนี้ มีแต่ของญี่ปุ่นล้วนๆ
คำถามคือ

1  chihiros เป็นยี่ห้อจากที่ไหนครับ

ผมเคยอ่านเจอจากในเวปนี้แหละครับ  ยี่ห้อนี้คือของจีนที่ใช้แสตนดาร์ดญี่ปุ่นครับ

2  จากข้อ 1 ได้ข่าวว่าร้อนมาก มีปัญหาบ้างไหมครับ

ผมใช้อยู่ ก็ร้อนนะครับ วัตต์มันสุงน่ะครับ  พอเปิดไปสัก 20นาทีตัวโคมก็ร้อนครับ   
เพื่อความสบายใจ ผมเลยติดฮีตซิงค์ช่วยสามตัวครับ เหลือแค่อุ่นๆ
กับช่วงไหนอยู่บ้าน ก็คอยเสปรย์น้ำช่วยมันหน่อยครับ

3  ที่ๆผมอยู่ มีแต่ kotobuki raymax กับ ADA
เทียบกับ 2 ยี่ห้อนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ raymax ราคาก็ 6000บาท แต่มีระบบไฟ 24 ชม หรี่เองปรับแสงสีเองเลียนแบบเช้า กลางวัน เย็น กลางคืน   ส่วน ADA แพงมาก

ไม่ได้ใช้ทั้งคู่เลย ขอผ่านนะครับ

4 ปัจจุบันใช้ gex clear led power iii 1000lumen 17.5w คู่กับ gex eco 4w ส่องไปที่ไม้แดงช่วยอีกตัวครับ จะพอไหวไหมครับ

ผมก็ใช้gex  led  <จำเสป๊คมันไม่ได้อ่ะครับ มีสามสี แดง ขาว น้ำเงิน > อยู่อีกตู้นึงครับ เป็นไฟเสริม 
พวกใม้แดงมันก็แดงนะครับ แต่มันก็แดงไปตามพันธ์ของมันน่ะครับ ไม่ได้แดงฉูดฉาดอะไร
อีกอย่างตู้นี้ผมก็ไม่ค่อยได้เติมปุ๋ย หรือดูแลอะไรมากด้วยน่ะครับ

รูป raymax 600 24w 1880 lumen wrgb

#4 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [10:34:19]
ขออณุญาติตอบเท่าที่เคยรู้เคยใช้มานะครับ

ขอบคุณมากครับ แปลว่าร้อนน่าดู ถ้า gex ยังแดง แปลว่าผมยกแขวนห่างตู้ไปเยอะมั้งครับ งั้น เมื่อกี้ดูราคามา ada skymoon 50w ราคาที่นี้ 7000บาท แพงกว่า chihiros น่าสนไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/10/2562 [13:19:33] โดย Kei »
#5 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 29/10/2562 [19:10:00]
ขอบคุณมากครับ แปลว่าร้อนน่าดู ถ้า gex ยังแดง แปลว่าผมยกแขวนห่างตู้ไปเยอะมั้งครับ งั้น เมื่อกี้ดูราคามา ada skymoon 50w ราคาที่นี้ 7000บาท แพงกว่า chihiros น่าสนไหมครับ

เรื่องราคาอันนี้ไม่กล้าแนะนำครับ แหะๆ  [smile03]
ราคา CHIHIROS RGBของตู้ 24" ในไทยนี้ก็ประมาณ ห้าพันกว่าบาทพร้อมประกันสินค้าครับ
ลองพิจารณาเปรียบเทียบดูก่อนก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพ ของ ada skymoon 50w ก็น่าจะดีพออยู่ล่ะมังครับ  [smile01]
คิดว่า เสปคตรัมแสงมันก็คงใช้ได้ดีล่ะครับ จ่ายเพิ่มอีกหน่อย กับความสะดวกในท้องที่ ที่มีขาย
ส่วนตัวผมคิดแบบนี้นะครับ ลองพิจารณาดูนะครับ   [smile03]
#6 Re: สอบถามเรื่องไฟครับ เมื่อ: 30/10/2562 [13:04:45]
เรื่องราคาอันนี้ไม่กล้าแนะนำครับ แหะๆ  [smile03]
ราคา CHIHIROS RGBของตู้ 24" ในไทยนี้ก็ประมาณ ห้าพันกว่าบาทพร้อมประกันสินค้าครับ
ลองพิจารณาเปรียบเทียบดูก่อนก็ได้ครับ

ส่วนเรื่องคุณภาพ ของ ada skymoon 50w ก็น่าจะดีพออยู่ล่ะมังครับ  [smile01]
คิดว่า เสปคตรัมแสงมันก็คงใช้ได้ดีล่ะครับ จ่ายเพิ่มอีกหน่อย กับความสะดวกในท้องที่ ที่มีขาย
ส่วนตัวผมคิดแบบนี้นะครับ ลองพิจารณาดูนะครับ   [smile03]

สงสัยต้อง ada ละครับเพราะประกันผมคงใช้ลำบากอยู่คนละ ปท หรือเลิกเลี้ยงไม้แดงง่ายกว่า 555 ขอดูไปก่อนครับ เพราะมีโคมเล็กช่วยส่องอยู่รอดูซัก 2 เดือน