วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [11:10:33]

ถังแก๊ส CO ขนาด 3 โล ควรเติมแก๊ส เท่าไหร่ครับ (เติม 2 รอบ เซฟตี้วาวล์แตก 2 รอบ)

คือเมื่อวาน  ผมไปเติมแก๊ส CO   ใช้ถังขนาด 3 โล ทรงเตี้ย

ที่โรงงานแก๊ส เค้าจะเอาถังแก๊สวางบนตาชั่ง Digital แล้วเติมแก๊สให้ได้น้ำหนัก ผมเลยเติมไป 3 กิโล

ซึ่งตอนที่เอาถังมาใช้งาน ก็ใส่ หัวเรค ดูมาตรวัด เช็คความดันถัง ก็ปกติดี ไม่เกินขีดแดง

กว่าจะปรับแต่งให้ได้ที่  ก็เสียแก๊สออกไปเยอะเหมือนกัน ก็ใช้งานได้ตามปกติ

แต่วันนี้น้องที่บ้านโทรมาบอกว่า แก๊สพุ่งออกออกมาอีกแล้ว  เป็นครั้งที่ 2 

(คร้งแรก พุ่งออกมาเมื่อสัปดาห์ก่อน เพราะเซฟตี้วาวล์ หัวแก๊สแตก  ซึ่งก็เปลี่ยนวาวล์ใหม่ในการเติมรอบที่ 2)

จึงอยากถามว่า   ถังแก๊ส CO ขนาด 3 โล ทรงเตี้ย ควรเติมแก๊สเท่าไหร่ครับ

และ ความร้อน มีผลต่อการใช้งานถังมั๊ยครับ (ตู้และถังวางอยู่ข้างนอกบ้าน) น้องที่บ้านบอกว่าอากาศร้อนมากวันนี้

มีผลต่อความดันถังมั๊ยครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ลองดูที่คอถัง ปกติมันจะมีตัวเลขสองชุดครับ

อย่างอันข้างบนนี้ ลูกศรทางขวาคือปริมาตรถัง 3.0 ลิตร และลูกศรทางซ้ายมือคือบอกปริมาตร CO2 ที่ใส่ได้มาเลย คือ 2.0 ลิตร เพราะต้องเหลือที่เป็นอากาศไว้หน่อยนึงเพื่อให้แก๊สได้ขยายตัวบ้างนะครับ ปกติจะเติมได้แค่ประมาณ 70% ของปริมาตรถัง

ส่วนอันนี้ ทางซ้ายจะบอกเป็นน้ำหนักกิโล คือน้ำหนักตัวถังเปล่าๆ ทางขวาคือปริมาตร 4.05 ลิตร อันนี้ไม่ได้บอกปริมาณ CO2 มา ต้องคิดเองครับ 70% ก็จะได้ก๊าซประมาณ 3 ลิตรหรือ 3 กิโลเท่านั้นครับ (CO2 เหลวหนัก 0.9860 กิโล/ลิตร, ตีกลมๆว่า 1กิโล/ลิตรละกัน) เติม 4 กิโลไม่ได้

ฉะนั้นถ้าถังของคุณบอกว่าปริมาตร 3 กิโลหรือ 3 ลิตร แล้วเติมไป 3 กิโลก็เยอะไปครับ อันตรายมาก อาจจะถึงถังระเบิดได้ถ้าเซฟตี้วาล์วไม่แตกซะก่อน ควรจะเติมแค่ 2 กิโลเท่านั้น
ขอบคุณมากครับ ผมก็มองที่ข้างถังอยู่แต่ก็ไม่แน่ใจว่าต้องเติมเท่าไหร่
เพื่อความปลอดภัยเปลี่ยนร้านเติมจะดีกว่าครับ
ผมคิดว่าผมเห็นด้วยกับคุณPhongนะครับ
เหมือนที่ร้านเขาอัดก๊าสโดยขาดการพิจารณาที่ดีพออ่ะครับ  [mad01]

น่ากลัวครับ
เป็นโรงงานอัดแก๊สเลยครับ ผมเดินยกถังไปจุดเติมแก๊สได้เลย
พนง.เป็นต่างด้าว  ส่วนใหญ่เค้าอัดแต่ถังแก๊สใหญ่ๆ  เค้าคงจะรู้ว่าถังใหญ่ควรเติมปริมาณเท่าไหร่
แต่พอเจอถังเล็ก ก็ไม่รู้จะเติมเท่าไหร่เหมือนกัน ก็เลยบอกเค้าไปว่า เอาสัก 3 โล ประมาณนี้ครับ

ด้วยความที่ไม่รู้ และลืมศึกษาเผื่อการขยายตัวของแก๊ส ตามที่คุณบังแนะนำ  ก็เลยเจอปัญหา

ปล.ก่อนออกจากโรงงานก็ถามทางคนเติมนะครับว่าสาเหตุมาจากอะไรตัววาล์วถึงแตก
เค้าก็บอกว่า อาจจะเติมแก๊สเยอะไป หรือไม่ก็เซฟวาล์วเสื่อม ซึ่งผมเข้าใจว่าอายุถังใช้มานาน ก็เลยคิดว่าเซฟวาวล์น่าจะเสื่อม   [awkward01]