Talks > กุ้งแคระ, กุ้งเรดบี

สอบถามวิธีลด ph

(1/1)

Babibaboo:
อยากจะตั้งตู้ครับค่าอื่นๆได้แล้วเหลือแต่ ph ประมาณ 7.6-8.2 ตู้น้ำหยอดเหรียญ 4 ตู้ ทุกตู้ ph7.5 + จะทำยังไงให้ ph ลงแล้วนิ่งครับ ถ้าใช้ใบหูกวาง มันจะนิ่งไหมครับ ถ้านิ่งมีวิธีทำให้น้ำไม่เหลืองไหมครับ

dukedick:

--- อ้างจาก: B ที่ 24/07/2564 [02:23:05] ---อยากจะตั้งตู้ครับค่าอื่นๆได้แล้วเหลือแต่ ph ประมาณ 7.6-8.2 ตู้น้ำหยอดเหรียญ 4 ตู้ ทุกตู้ ph7.5 + จะทำยังไงให้ ph ลงแล้วนิ่งครับ ถ้าใช้ใบหูกวาง มันจะนิ่งไหมครับ ถ้านิ่งมีวิธีทำให้น้ำไม่เหลืองไหมครับ

--- End quote ---

ใช้น้ำใบหูกวางก็ได้ครับ ถ้าจะไม่ให้น้ำสีเปลี่ยน ก็อาจจะใช้ดินรองตู้ หรือ สารเคมีมาช่วยครับ

Mr.Bamboo:
ใช้ดินรองพื้นช่วยลดค่า ph ได้ครับ ตอนตั้งตู้ ph แรกๆ ก็จะสูงหน่อย
ถ่ายน้ำไปเรื่อยๆ ปล่อยไว้นานๆก็ลดลงมาจนอยู่ในระดับที่เหมาะสมเองครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version