วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:51:42]

ขอสอบถามวิธีปรับการไหลนํ้ากรองแขวนครับ

คือได้ไปอ่านกระทู้นี้จากบอร์ดเก่า https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=3865.0 แล้วพอดีรูปส่วนใหญ่มันหายไปแล้ว เลยอยากทราบว่ามีวิธี mod กรองแขวนยังไงให้การไหลของนํ้ามันทั่วกรองแขวนครับ ว่าจะทำแต่นึกภาพไม่ออกในกระทู้ไม่มีคำบรรยายเลย  [cry01]

คิดว่าจะซื้อเฟรมถักนิตติ้งที่เป็นแผ่นพลาสติกตาข่ายมาใช้กั้นที่กรองแขวน xp-13 น่ะครับไว้ใส่หินพิมมัสกับเซรามิคบอล แต่เห็นไปอ่านมาว่าถ่านไม่ต้องใส่ก็ได้ถ้าใส่พอถึงเวลามันต้องเปลี่ยนเพราะจะคายสารพิษที่มันดูดไว้ไม่รู้จริงไหม แล้วก็เอาหินพิมมัสที่เหลือใส่ถุงตาข่ายแล้ววางไว้ก้นตู้ก่อนเอาหินเล็กๆมาเททับตกแต่งจะได้ไหมครับ

//แก้ไขเหมือนจะเจอกระทู้ต่อแล้วครับพอจะเห็นภาพแล้ว https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=23002.0
ในกระทู้นี้เหมือนจะมีรูปที่ทำอยู่น่าจะใช่ https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=119600.0

อ้างถึง
ไม่เคยจัดตู้ปลาแบบนี้เลย พอดีได้ตู้ปลา 18 นิ้วกับกรอง xp3 มาเลยใส่ปลาหางนกยูง ใส่สาหร่ายหางกระรอกไปกับของตกแต่งเป็นกระถางดินเผาเล็กๆ สรุปมีอะไรไม่รู้คิดว่าน่าจะเป็นสาหร่ายไม่ก็ตะไคร่สีดำๆ เป็นเหมือนฟองสีดำขึ้นเต็มตู้เลย แถมเกาะสาหร่ายหางกระรอกจนใบหลุดร่วง แล้วพอกจนกลายเป็นสาหร่ายหางบุ้งดำเลย พยายามดึงออกก็ไม่หมด ตอนล้างกรองก็ดันล้างด้วยประปา  [cry01]  ปลาในตู้ก็ทยอยตายกันจนหมดสงสารปลามากเลยรู้สึกแย่สุดๆ
ตอนแรกคิดว่าปลาเป็นโรคพอมาลองศึกษาดูคิดว่าน่าจะเพราะกรองแขวนเล็กไปเลยทำให้นํ้าสภาพไม่ดีแถมดันไปล้างกรองด้วยประปาแถมขัดจนสะอาดด้วย ในตู้ก็ไม่มีหิน ไม่มีอะไรให้แบคทีเรียดีเกาะเลยกำลังวางแผนใหม่ครับ
คิดว่าจะล้างตู้ที่ตอนนี้กลายเป็นตู้เลี้ยงตะไคร่ด้วยการแช่ไฮโดนเจนเปอออกไซด์ไปเลย แล้วค่อยเอาตู้มาล้างขัดๆคราบหินปูนกับของตกแต่ง ต้นไม้ปลอมในตู้ล้างนํ้าให้สะอาดแล้วเอาไปตากให้แห้งก่อน แล้วว่าจะสั่งกรองใหม่กับวัสดุกรองมาลงน่ะครับ หรือจะทิ้งของตกแต่งต้นไม้ปลอมไปเลยดีแอบเสียดาย
เคยเลี้ยงปลาหางนกยูงในบ่อเล็กๆที่มีภูเขาปลอมกับก้อนหินนิดหน่อยแทบไม่ต้องทำอะไรเลยแค่คอยเติมนํ้าปลาก็แข็งแรงดีพอเป็นตู้กระจกแล้วดูแลยากจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/10/2565 [00:36:38] โดย tea1142 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คิดว่าจะซื้อเฟรมถักนิตติ้งที่เป็นแผ่นพลาสติกตาข่ายมาใช้กั้นที่กรองแขวน xp-13 น่ะครับไว้ใส่หินพิมมัสกับเซรามิคบอล
 แต่เห็นไปอ่านมาว่าถ่านไม่ต้องใส่ก็ได้ถ้าใส่พอถึงเวลามันต้องเปลี่ยนเพราะจะคายสารพิษที่มันดูดไว้ไม่รู้จริงไหม
 แล้วก็เอาหินพิมมัสที่เหลือใส่ถุงตาข่ายแล้ววางไว้ก้นตู้ก่อนเอาหินเล็กๆมาเททับตกแต่งจะได้ไหมครับ

เอาจริงๆแล้วเราไม่ต้องไปทำอะไรกับกรองแขวนก็ได้นะครับ  [smile01]
แค่ใส่มีเดียลงช่องกรองแค่นั้นก็โอเคแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าอยากจะโมจริงๆ วิธีที่คุณtea1142 ว่ามาก็ใช้ได้ครับ
ใช้ตาข่ายกั้นช่องเอา วางมีเดียลงไปในแต่ล่ะช่อง
( กรองแขวน ATMANผมก็ทำแบบนี้เหมือนกันครับ  [smile02])

ส่วนรูปจากกะทู้ที่หาย ผมลองไปขุดมา ประมาณนี้ครับ  [smile04]

ขอบคุณครับ พอดีเห็นชื่อกระทู้เก่าเรื่องควบคุมการไหลในกรองให้นํ้ามันไปทั่วๆแล้วน่าสนใจดีเลยอยากลองทำดูแต่ปรากฏรูปเสียหมดแล้วเลยมาตั้งถามที่นี้น่ะครับ 55

//ล่าสุดลองเอา H2O2 เทลงตู้ไปทั้งขวดเลยแต่เหมือนตะไคร่มันจะตายแค่บางส่วนแฮะ สงสัยต้องแยกออกมาแช่ซะเลย ว่าแต่มันจะมีผลอะไรกับซิลิโคนตู้ปลาไหมครับเนี่ย  [mute01]
ขอบคุณครับ พอดีเห็นชื่อกระทู้เก่าเรื่องควบคุมการไหลในกรองให้นํ้ามันไปทั่วๆแล้วน่าสนใจดีเลยอยากลองทำดูแต่ปรากฏรูปเสียหมดแล้วเลยมาตั้งถามที่นี้น่ะครับ 55

//ล่าสุดลองเอา H2O2 เทลงตู้ไปทั้งขวดเลยแต่เหมือนตะไคร่มันจะตายแค่บางส่วนแฮะ สงสัยต้องแยกออกมาแช่ซะเลย ว่าแต่มันจะมีผลอะไรกับซิลิโคนตู้ปลาไหมครับเนี่ย  [mute01]

เอา H2O2เทลงตู้ทั้งขวดเลยเหรอครับ  ขวดใหญ่หรือขวดเล็กครับ  [shock02]
คือ แบบว่า โหดมากครับ ฮ่าๆๆๆ   [lol01] [lol01]

ที่ผมเคยทำคือ ในกรณีที่เอาต้นใม้ออกมาไม่ได้ ผมปิดกรองก่อนให้น้ำมันนิ่งๆก่อน
แล้วก็เอาไซริงจ์ฉีดไปพ่นๆตรงแถวๆตะใคร่ครับ ก็ค่อยๆไล่ฉีดไป  แล้วก็รอไปซักพักค่อยเปิดกรองครับ
ดีสุด ผมว่าคือเอาต้นใม้ออกมาแช่ครับ ถ้าทำได้นะครับ

ส่วนจะมีผลกับซิลิโคนมั้ย ผมว่าไม่น่ามีนะครับ   [confuse01]
เพราะมันคงไปเจือจางกับน้ำในตู้หมดแล้วล่ะมังครับ   [smile03]
เอา H2O2เทลงตู้ทั้งขวดเลยเหรอครับ  ขวดใหญ่หรือขวดเล็กครับ  [shock02]
คือ แบบว่า โหดมากครับ ฮ่าๆๆๆ   [lol01] [lol01]

ที่ผมเคยทำคือ ในกรณีที่เอาต้นใม้ออกมาไม่ได้ ผมปิดกรองก่อนให้น้ำมันนิ่งๆก่อน
แล้วก็เอาไซริงจ์ฉีดไปพ่นๆตรงแถวๆตะใคร่ครับ ก็ค่อยๆไล่ฉีดไป  แล้วก็รอไปซักพักค่อยเปิดกรองครับ
ดีสุด ผมว่าคือเอาต้นใม้ออกมาแช่ครับ ถ้าทำได้นะครับ

ส่วนจะมีผลกับซิลิโคนมั้ย ผมว่าไม่น่ามีนะครับ   [confuse01]
เพราะมันคงไปเจือจางกับน้ำในตู้หมดแล้วล่ะมังครับ   [smile03]

ขวดเล็กครับพอดีไม่รู้จะตวงยังไงแล้วก็จะรีเซ็ตอยู่แล้ว ลองเอาหลอดนํ้าดูดละไปปล่อยใกล้ๆต้นไม้ปลอมที่ตะไคร่เกาะละมันนิ่งเลยเทพรวดเลย วันต่อมามาดูเรียบร้อยเลยครับตะไคร่ตัวร้ายลอยเกลื่อน  [mock01]  ละลายหมดเลยละพวกของแต่งตู้ปลาที่เป็นกระถางนี้เอาแปลงขัดๆเบาตะไคร่ออกหมดสะอาดโล่งตาเลย ลองคำนวนดูนํ้าน่าจะ 15 ลิตรกับ H2O2 60cc มั้งครับ ตอนนี้เอานํ้าตู้ออกพักตู้ไว้กะว่ารอของมาค่อยล้าง ขัดเตรียมของลง ส่วนของแต่งก็เอาไปแช่นํ้าที่ผสม H2O2 ประมาณ 5-6 ฝา ต่อนํ้า 3 ลิตรไว้ กะว่าจะแช่ไว้ละปล่อยเลยให้ H2O2 สลายตัวไปเอง แอบกังวลเหมือนกันจะเป็นอะไรไหมน้อ 55
อัพเดทครับสรุปแล้วก็ใช้ฟิวเจอบอร์ดมาตัดให้พอดีช่องลแล้วเสียบแนวตั้งคั้นไว้คิดว่าอยากให้นํ้ามันมุดไหลไปใต้ฟิวเจอบอดแทนเผื่อการไหลนํ้ามันจะได้ทั่วๆเซรามิคบอลหน่อยไม่รู้มันไหลจริงไหมนะแต่ก็พอเห็นระดับนํ้าที่ไม่เท่ากันอยู่ [mad01] ตั้งมาห้าวันน่าจะยังไม่เห็นผลอะไรคิดว่าซักอาทิตย์หน้าจะหาปลามาลงซักนิด

ปล.ทำไมใบต้นอนูเบียสผมมันเป็นงี้ล่ะตอนแรกก็เป็นใบเดียวต้นเดียว แต่เหมือนมันลามไปอีกต้นและใบอื่นเลยอ่ะ [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/2565 [22:16:21] โดย tea1142 »