Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

หอยไจแอนท์ กินสาหร่ายพุงชะโด ได้ไหม?

(1/1)

CANnoby:

ตอนนี้บ่อปลานอกบ้านมีสาหร่ายพุงชะโดอยู่มากครับ แล้วต้องคอยเอาออกเรื่อยๆ
ผมเคยอ่านเจอว่า หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินต้นไม้น้ำได้

เลยอยากทราบว่า
1.หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินสาหร่ายพุงชะโด(สด)ได้หรือเปล่า?
2.สัตว์อะไรบ้างที่กินสาหร่ายพุงชะโดได้ แล้วไม่ทำร้ายปลาเล็กๆในบ่อ
   (ไม่เอากุ้ง Crayfish)

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: CANnoby ที่ 03/05/2565 [17:15:28] ---

ตอนนี้บ่อปลานอกบ้านมีสาหร่ายพุงชะโดอยู่มากครับ แล้วต้องคอยเอาออกเรื่อยๆ
ผมเคยอ่านเจอว่า หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินต้นไม้น้ำได้

1.หอยไจแอนท์แรมส์ฮอร์น กินสาหร่ายพุงชะโด(สด)ได้หรือเปล่า?
2.สัตว์อะไรบ้างที่กินสาหร่ายพุงชะโดได้ แล้วไม่ทำร้ายปลาเล็กๆในบ่อ

--- End quote ---

1. เคยได้ยินว่าแรมส์ฮอร์น กินไม้น้ำเหมือนกัน เลยไม่ได้เอามาลงตู้ไม้น้ำ คงตอบข้อนี้ไม่ได้

2. ตู้ผมก็มีกุ้งแคระที่กินสาหร่ายพุงชะโดอยู่ วันไหนไปต่างจังหวัดหลายวัน กลับมาอีกทีก็ล่อซะเหลือแต่ก้านเลยล่ะ ลองอดอาหารดูครับ
กุ้งแคระ กุ้งยามาโตะหิวก็คงกินเองแหละ ที่เห็นๆเลยคือ กุ้งเรดโนสเล่นบาโคป้าซะเหลือครึ่งใบไปแล้วทั้งต้น (ไม่รู้จะเหลือไว้ทำไม)
กินดาวน้อย ไฮโกร จนต้นไม้โทรมแทงยอดแตกใบใหม่ไม่ไหวเหมือนกัน ที่จะบอกก็คือ กุ้งเรดโนส กินทั้งอาหารเม็ด สาหร่าย และก็ไม้น้ำครับ

dukedick:

--- อ้างจาก: CANnoby ที่ 03/05/2565 [17:15:28] ---

--- End quote ---

กินแหลกครับ ตัวนี้ แป๊บเดียวเกลี้ยงงงงง.....

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version