Talks > ตู้ทะเล

รู้ว่าเสี่ยงเเต่คงต้องขอลอง

<< < (2/2)

zeven13:

--- อ้างจาก: Ridtichai ที่ 16/12/2563 [09:24:59] ---ขนาดตู้เท่าไหร่ครับ   เห็นใช้กรองแขวนรุ่นนี้ น้ำไม่แรงไปใช่ไหมครับในตู้ กำลังมองกรองแขวนรุ่นนี้อยู่แต่กลัว ที่ดูดน้ำมันจะยาวไป ตู้ผมสูง 9 นิ้ว

--- End quote ---

สูง9นิ้วเล็กเกินไปครับอย่าใช้เลยไปตั้งตู้24นิ้วดีกว่าเล็กไปคุ้มค่าน้ำยาก กรองเเขวนเเบบผมช่วยเเค่กรองกายภาพครับพื้นที่ให้เเบคทีเรียอยู่น้อยมากกกก ผมเน้นให้เเบคทีเรียอยู่กับหินกับทรายเเทน รวมๆคือตั้งตู้ใหญ่เถอะครับคุมง่ายกว่ามีพื้นที่ให้ใส่ของเยอะกว่า
 [smile01]

zeven13:

--- อ้างจาก: Sua Tae ที่ 15/01/2564 [22:06:10] ---สวยๆ แอบอยากได้สกิมเมอร์แก้วอันนั้น

--- End quote ---
รองชั่งน้ำหนักข้อดีข้อเสียก่อนนะครับค่อยตัดสินใจซื้อ
ข้อดี
1 สวย
2 ประหยัดพื้นที่
3 ย้อนกลับไปที่ข้อ1(5555สวยอย่างเดียว)

ข้อเสีย
1 ต้องคอยเอาออกมาขัดบ่อยๆเพราะมันสกปรกเร็วมากเวลาสกปรกเเล้วคือไม่สวยเลย
2 ต้องคอยปรับวาวให้ดีไม่งั้นคือปั่นออกเเต่น้ำเยอะเกินไปจนน้ำตู้ลดเร็วกว่าปกติ
3 ต้องเปลี่ยนหัวทรายที่เป็นไม้บ่อยประมาณ2-3เดือนต่อครั้ง เนื่องจากหัวไม้ตัน
4 ปั่นของเสียได้ไม่เยอะไม่เหมาะกับตู้ที่มีขนาดใหญ่
5 ราคาเเพงถ้าเทียบกับสิ่งที่ทำได้ (ขนาดผมซื้อในราคาที่ลดลงจากราคาปกติที่ทางร้านขายช่วงโปร [cry01])

รองตัดสินใจดูก่อนครับถ้าคิดว่ารับกับข้อเสียไแ้ก็จัดเลยครับ สวยมากกกกกกกก

zeven13:
มาอัพเดทตู้หลังจากครบ1ปีที่ลองตั้งตู้เล็กครับ

ส่วนน้องตัวนี้เปลี่ยนตลอด1ปีที่ผ่านมาคือเปลี่ยนสีตลอด [smile02] เหมือนได้ปลาใหม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนสีเลย [lol01]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version