วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:22:33]

METAL CATHEDRAL มหาวิหารเมทัล ตั้งตู้ใหม่ 24 " DSMมอส 13 APR 20'

ขอสูตรมอสหน่อยครั
ขอสูตรมอสหน่อยครั

สูตรยังไงอ่ะครับ  [smile03]
สูตรยังไงอ่ะครับ  [smile03]
สูตรมอสเจลครับ
สูตรมอสเจลครับ

ไม่มีสูตรตายตัวครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณมอสที่เรามีครับ  [smile01]
ถ้าของผม จะผสมผงวุ้นทำขนมเข้าให้ได้วุ้นสักปริมาณ1/3 ของถ้วยที่เขาใช้ขายใม้เนื้อเยื่อครับ
แล้วก็เอามอสที่เรามี มาสับๆๆๆให้ละเอียด แล้วเอาไปคลุกกับวุ้นที่เราเตรีมใว้ ช่วงนี้อาจจะเหยาะปุ๋ยน้ำลงไปสักสองสามหยด  [smile04]
แล้วก็เอาไปทาตามที่เราจะให้มอวมันติดครับ

อันนี้ตู้ที่ผมเคยทำใว้มีบอกใว้ครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=8112.0

ส่วนอันนี้เป็นของท่านอื่นที่ผมใช้ศึกษาครับ [smile03] [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=255679.0
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=104292.0
งงใจมากครับ ตะใคร่สองหน้ามาโผล่แล้ว   [awkward01]
ตอนนี้เริ่มเห็นมีตามแฮร์กราสล่ะครับ สางออกยากมากกกส์  [awkward01] [puke01]
มีบางส่วนไปติดที่มอสก็ตัดทิ้งเลย  ลดน้ำ ราดไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ไป  [shock01]

สันนิษฐานการมาของมัน น่าจะมาจากผมย้ายต้นใม้จากตู้16" ข้างๆ ที่มีไอ้ตะไคร่พวกนี้อยู่ เอามาปักต่อตู้ใหญ่นี้
พวกดาวน้อย ไฮโกร ไมยราพ เรเนเก้ (ใม้อื่นผมใช้เพาะเนื้อเยื่อครับ )

ส่วนที่ผมที่งงคือก่อนย้ายมาปักตู้นี้ ผมเอาไปแช่ ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์หมดทุกต้นแล้วนะครับเนี่ย แช่นานด้วย  [hungry02]

ทำไมไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ทำอะไรมันไม่ได้เลย (วะ)  [rage01] [rage02] [rage02]

ช่วงนี้ก็สางไปเรื่อยๆครับ  ปลาไม่กิน กุ้งไม่แล หอยเมินหน้า ยาฆ่าไม่ตาย  กระซิกๆๆๆๆๆ [cry01]

2/OCT 2020

เพิ่มโบบิทิสมาสองกอ ตอนดูในรูปคิดว่าพอมีที่ แต่พอรับของจริงมันมหึมามวากกกกกก
พอเอาไปยัดได้มุมสวยแต่ดันบังแสงต้นอื่นอีก   [hungry02]

เลยรื้อหินหลังตู้ออก ยัดเข้าไปเลย เออ พริ้วดีแฮะ เดี๋ยวจะลองนอนเล็งดูสักวันสองวันก่อนครับ เผื่อย้ายที่อีก

กุ้งจากสองสามฝูงตอนนี้ออกลูกมาตรึม ชอบๆๆๆ [gurock01] [gurock01]

สมาชิกใหม่  ขวานบินโคลัมเบีย หน้าตากวนโอ๊ย ชอบจังเลย ฮ่าๆๆๆ  [lol01] [lol01]

ยินดีขอรับคำแนะนำจากทุกท่านเลยนะครับ  [smile03] [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/10/2563 [12:43:50] โดย GAMMARAY »
22/NOV/20'

เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ

เจตูเด้แดงขนาดไซส์เล็ก สามคู่
กับโทนิน่า สองกระปุก ครับ

รอดูต่อไป [smile01]

กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนโคมเสริมหน้าตู้ให้แรงกว่านี้ดีมั้ย เหมือนกับ โคม GEX ที่ใช้อยู่มันแสงอาจจะไม่พอ
ดาวน้อยใบลีบเล็กกับยืดผิดฟอร์มกง่าที่เคยเอามาจากตู้ 16" ครับ  [confuse01]
ชุ่มชื่นดีจัง กลายเป็นป่าชาวร๊อคไปแล้ว  [gurock01]
ชุ่มชื่นดีจัง กลายเป็นป่าชาวร๊อคไปแล้ว  [gurock01]

ขอบคุณมากครับ  [smile03]

นอนเล็งก่อนนอนทุกคืนเลย ฮ่าๆๆๆๆ [smile02]
อัพเดตครับ

9/JUL/21'
ลงบัวกลัวยไป น่ารักดุ๊กดิ๊กๆ  [perv03]
ไมราพงอกงามดีจัง
มอสก็ยังตะไคร่จับเหมือนเคย  [lol01]

ดาวน้อยลีบแคระ แต่ก็ยังสบายๆ

อยากจะจัดใหม่ แต่เห็นปลากุ้งว่ายลอยหน้ากันสลอน กับนึกถึงความหฤหรรษ์ตอนทำตู้ใหม่แล้วก็บอกตัวเองว่า รอไปก่อนนนนนนน [lol01] [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/2564 [19:29:44] โดย GAMMARAY »
ตู้รกได้ใจ พอๆกับผมเลยครับ 555

โบบิทิสนี่ก็ตัวดี  ชอบบังแสงชาวบ้านเค้า
แต่ว่าใบเค้าสวยนะ ใสๆ พริ้วๆ
ไฟผมว่า ก็น่าจะได้อยู่นะครับ ไม่ต้องเพิ่มแล้ว
ต้นไม้มีความหลากหลายมากๆ ชอบๆ
ตู้รกได้ใจ พอๆกับผมเลยครับ 555

โบบิทิสนี่ก็ตัวดี  ชอบบังแสงชาวบ้านเค้า
แต่ว่าใบเค้าสวยนะ ใสๆ พริ้วๆ
ไฟผมว่า ก็น่าจะได้อยู่นะครับ ไม่ต้องเพิ่มแล้ว
ต้นไม้มีความหลากหลายมากๆ ชอบๆ

ก็โบบิทิสที่ขอรับมาจากคุณกอล์ฟนั่นแหละคร๊าฟฟฟฟฟ  [lol01] [lol01] [lol01]
นึกว่าเล็กๆ มาซะกอบะเร่อ  [lol01] [lol01]

ขอบคุณมากครับ  [smile03]
สุดยอดมากเลยครับ[thumbup]
สุดยอดมากเลยครับ[thumbup]

ขอบคุณมากครับ  [smile03] [smile03]
7/FEB/22'
UP DATE กัน ตู้นี้ยาวๆเลย  [smile02]