วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:40:26]

ขอคำแนะนำเรื่อง ปลากัดจีน

ขอคำแนะนำเรื่อง ปลากัดจีนครับผม

สามารถเลี้ยงรวมกับปลาชนิดใดได้บ้าง และสามารถเลี้ยงรวมกันได้ไหม
ไม่เคยเลี้ยงครับ เลยอยากหาข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/2560 [10:36:26] โดย ศรัณย์ กสิผล »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
โดยปกติ ผมจะไม่เลี้ยงปลากัดรวมกับปลาชนิดอื่นๆ นะ เพราะปลากัดมักจะไล่กัดปลาอื่นๆ ไปทั่ว

ถ้าอยากเลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ คงต้องปลาที่ตัวใหญ่กว่าปลากัด และไม่ตอดครีบปลา เพราะปลากัดจีนครีบยาว
นอกจากนี้ต้องไม่ใช่ปลาขนาดใหญ่ที่อ้าปากกินปลากัดได้ด้วย

จากประสบการณ์ขอแนะนำปลาว่ายเร็วทรงปลาตะเพียน และปลาที่ไม่ว่ายเอื่อยๆ อยู่นิ่งๆ มาก เช่น ปลาม้าลาย ปลาซิวตัวใหญ่ๆ

แต่ก็นั่นล่ะ ก็ไม่รู้อีกว่าปลากัดตัวที่ได้มาจะมีนิสัยไล่ปลาอื่นๆ มากน้อยแค่ไหนด้วย
ดีที่สุดก็เลี้ยงปลากัดเดี่ยวๆ ไปเลยครับ คนเลี้ยงมีความสุขมากกว่าเลี้ยงรวมกับปลาอื่นๆ แน่ๆ  [smile03]