วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:54:58]

ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ

ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 09/07/2562 [22:53:13]
ท่านใดเคยพบปัญหานี้มั้ยครับ โรทาร่า ปลายใบหงิกงอมาก หักเลยก็มี บริ๊กซ่าก็เป็น บางใบเป็นลอนคลื่นเลย อีกต้นสีเหลืองๆจำชื่อไม่ได้ เพิ่งซื้อมาปักลงดิน ไม่โตต่อแถมยอดหงิกงอหมดเลย ใบเลื่อยก็แปลกๆ ต้นติดกัน ต้นนึงใบใหญ่ออกน้ำตาล อีกต้นเล็กเขียว ไม่แน่ใจขาดสารอาหารหรือสาเหตุอะไรครับ
ส่วนที่สมบูรณ์ก็มีอุสแคระ สมบูรณ์จัด ต้นใหญ่ใบยาว ไม่แคระสมชื่อเลย ก้านธูป กระดุมเวียดนาม ดาวน้อยก็โตดีครับ โดยเฉพาะโปเต้ โตเร็วมากๆ แตกใบเยอะ ใบเขียวสวยด้วย

ตู้ 60 นิ้ว 250 ลิตร
กรองนอกอีฮาม 2217
ไฟรางยาวLED จาก homepro 13w 1200lm x6 เปิดวันละ 10 ชม.
Co2 ถัง เปิด 24 ชม. ประมาณ 4-5 ฟอง/วิ
อุณหภูมิ 27
ปลา คาดินัล 17
ฟอล์คเทล 3
เรดแฟนทอม 3
ซิว 12
ยามาโตะ 24
ไฟร์เรด 10
อ๊อตโตะ 8
พานาเม้น 3
หอยเขา 10

เปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้ง 30%
พร้อมกับ ใส่ปุ๋ยน้ำ azoo ธาตุรวม plant premium 25ml + bacteria น้ำ bio guard + ผงแคลเซียม shrimp mineral น่าจะเพิ่มGH KH
กลางสัปดาห์ใส่ปุ๋ยน้ำสำหรับไม้แดง azoo + carbon plus
ปุ๋ยใส่ตามโด้สทุกอันครับ

ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ไฟแรงเกินไป สว่างมากๆ แต่วัตต์น้อย เป็นไปได้ไหมครับ ทีแรกเปิด 8 รางเลย ตอนนี้ลดเหลือ 6 ก็ยังไม่ดีขึ้น กำลังจะลองลดเหลือ 5

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 09/07/2562 [22:54:32]
อัพผ่านมือถือ รูปไม่ค่อยชัดเลยแฮะ  [cry01]
#2 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 11/07/2562 [09:17:02]
น่าจะเป็นที่ไฟครับ ผมใช้ LED ทำเองไม้ก็จะฟอร์มแปลกๆไปเล็กน้อย ยกเว้นพวกสีเขียวอ่อนๆอย่างอุสแคระ เข้าใจว่าเจ้านี่คงปรับตัวเข้ากับแสงได้ดีกว่าต้นอื่น หาพวก Warm white มาผสมซักหลอดสองหลอดก็จะดีขึ้นครับ

นอกนั้นก็มีโดนพานาเม้นดูด? หรือผงแคลเซียมมากไป? แต่ไม่น่าใช่ทั้งคู่
#3 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 11/07/2562 [15:06:49]
น่าจะเป็นที่ไฟครับ ผมใช้ LED ทำเองไม้ก็จะฟอร์มแปลกๆไปเล็กน้อย ยกเว้นพวกสีเขียวอ่อนๆอย่างอุสแคระ เข้าใจว่าเจ้านี่คงปรับตัวเข้ากับแสงได้ดีกว่าต้นอื่น หาพวก Warm white มาผสมซักหลอดสองหลอดก็จะดีขึ้นครับ

นอกนั้นก็มีโดนพานาเม้นดูด? หรือผงแคลเซียมมากไป? แต่ไม่น่าใช่ทั้งคู่

เดี๋ยวจะลองหาหลอดมาเปลี่ยนดูครับ ขอบคุณครับ

ทีแรกผมก็คิดว่าโดนพวกปลาดูดครับ แต่ก็ไม่แน่ใจ มันงอหงิกทุกใบเลย คิดว่าไม่น่าจะเล่นซะทุกใบขนาดนี้
ส่วนผงแคลเซียม ที่ตั้งใจคืออยากใส่ให้กุ้งกับหอยเขาครับ เปลือกจะได้แข็งแรง [smile01] ถ้ากลายเป็นว่าใส่แล้วใบเสียแบบนี้ เซ็งเลยครับ  [cry01]
#4 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 11/07/2562 [15:42:04]
ของผมก็เป็นนะครับ  ไม่ได้เป้นทุกต้น
แต่เป็นกับบางต้นครับ เป้นกับ โรทาร่าเวียดนาม บางต้น ใบหงิก ลีบๆ ต้นแกร็นๆ
ทั้งที่ต้นที่อยู่ใกล้เคียงกันปักมาพร้อมๆกันต้นอวบกว่า แดงกว่าครับ   [confuse01]

กับอีกต้นนึง< ขอโทษทีครับผมลืมชื่อ >  มันสีแดงๆเหมือนกัน
อันนี้ตอนแรกก็ปกติ โตดี แดงดี พอตัดกิ่งย้ายที่ปัก
คราวนี้ใบทั้งหงิกทั้งแกร็น แถมสีออกแดงใหม้ๆด้วย
เป้นทั้งต้นเดิมทั้งต้นแยกมาปักครับ กรณีแยกตัดปักนี่เจอบ่อยเหมือนกัน   [confuse01]

จะว่าโดนบังแสงในบางกรณีก็ใช่ แต่ต้นที่ไม่โดนบังแสงก็เป้นเหมือนกันครับ
ปุ๋ยน้ำเหยาะ สองสามวันที ถ่ายน้ำสองสามวันที 
#5 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 13/07/2562 [00:17:05]
ผมลองซื้อโรทาร่าใหม่มาปักใหม่ วางตรงที่โดนแสงน้อยๆ คืนเดียวปลายใบหักเหมือนกันเลย ตอนนี้เลยเห็นว่าน่าจะเป็นที่ปลาดูดพานาเม้น สงสัยตะไคร่ในตู้จะน้อยไป เลยเล่นดูดซะทุกใบเลย แถมในตู้ก็ไม่ค่อยมีต้นไม้ใบใหญ่ๆกว้างๆด้วย ถ้าไม่งั้นก็คงเป็นที่สภาพน้ำละครับ
#6 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 13/07/2562 [09:23:33]
ผมลองซื้อโรทาร่าใหม่มาปักใหม่ วางตรงที่โดนแสงน้อยๆ คืนเดียวปลายใบหักเหมือนกันเลย ตอนนี้เลยเห็นว่าน่าจะเป็นที่ปลาดูดพานาเม้น สงสัยตะไคร่ในตู้จะน้อยไป เลยเล่นดูดซะทุกใบเลย แถมในตู้ก็ไม่ค่อยมีต้นไม้ใบใหญ่ๆกว้างๆด้วย ถ้าไม่งั้นก็คงเป็นที่สภาพน้ำละครับ

เพิ่มไฟเร่งตะไคร่ให้พานาเม้นมีตะไคร่กินเพียงพอครับ! [cheer01]
#7 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 13/07/2562 [10:10:39]
ตู้ผมไฮโกรใบมน  บางต้นมัน เป็นใบหงิกๆหยิกๆ ครับ
ก ข้างๆกันปกติ
#8 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 13/07/2562 [13:09:07]
เพิ่มไฟเร่งตะไคร่ให้พานาเม้นมีตะไคร่กินเพียงพอครับ! [cheer01]

ทุกวันนี้เปิด 10 ชม. สงสัยต้องเพิ่มเป็น 12 ละครับ เอาให้ตายกันไปข้างนึง ไม่ต้นไม้ตาย ก็คนจ่ายค่าไฟนี่ล่ะ ตายๆๆ 555 แต่วันนี้ซื้ออาหารเม็ดสำหรับปลากินตะไคร่มาลองให้กิน รอดูผลอีกทีครับ [mock01] ดีที่ยั้งตอนซื้อมาแค่ 3 ตัว ทีแรกกะไว้ 6 ตัวเลย
#9 Re: ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ เมื่อ: 13/07/2562 [13:14:28]
ของผมก็เป็นนะครับ  ไม่ได้เป้นทุกต้น
แต่เป็นกับบางต้นครับ เป้นกับ โรทาร่าเวียดนาม บางต้น ใบหงิก ลีบๆ ต้นแกร็นๆ
ทั้งที่ต้นที่อยู่ใกล้เคียงกันปักมาพร้อมๆกันต้นอวบกว่า แดงกว่าครับ   [confuse01]

กับอีกต้นนึง< ขอโทษทีครับผมลืมชื่อ >  มันสีแดงๆเหมือนกัน
อันนี้ตอนแรกก็ปกติ โตดี แดงดี พอตัดกิ่งย้ายที่ปัก
คราวนี้ใบทั้งหงิกทั้งแกร็น แถมสีออกแดงใหม้ๆด้วย
เป้นทั้งต้นเดิมทั้งต้นแยกมาปักครับ กรณีแยกตัดปักนี่เจอบ่อยเหมือนกัน   [confuse01]

จะว่าโดนบังแสงในบางกรณีก็ใช่ แต่ต้นที่ไม่โดนบังแสงก็เป้นเหมือนกันครับ
ปุ๋ยน้ำเหยาะ สองสามวันที ถ่ายน้ำสองสามวันที

ต้นไม้บางทีก็เอาใจยากเนอะครับ 555 ผมก็ลองย้ายที่ปักแล้วนะ แต่ได้ผลเหมือนกันทั้งตู้เลยครับ  [rage04]
ตู้ผมไฮโกรใบมน  บางต้นมัน เป็นใบหงิกๆหยิกๆ ครับ
ก ข้างๆกันปกติ

ถ้าพอทราบสาเหตุแล้วส่งข่าวหน่อยนะครับ เผื่อจะลองแก้ดูบ้างครับ  [thumbup]
ต้นไม้บางทีก็เอาใจยากเนอะครับ 555 ผมก็ลองย้ายที่ปักแล้วนะ แต่ได้ผลเหมือนกันทั้งตู้เลยครับ  [rage04]

คือผมมีเครื่องมือวัดแค่ค่าคลอรีนกับยาเช๊คไนเตรทไนไตรท์น่ะครับ อย่างอื่นไม่มีเลย [smile03]
จริงๆแล้วมันต้องมีสาเหตุนะครับ แต่ผมไม่ได้วัดตรงอื่นที่น่าจะเกี่ยวข้องเลยอ่ะครับ แหะๆ [smile03]
 PH ต่ำ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/2564 [20:08:12] โดย jkv560 »