Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

ต้นไม้ปลายใบหงิกงอ

<< < (2/3) > >>

karnz:
ผมลองซื้อโรทาร่าใหม่มาปักใหม่ วางตรงที่โดนแสงน้อยๆ คืนเดียวปลายใบหักเหมือนกันเลย ตอนนี้เลยเห็นว่าน่าจะเป็นที่ปลาดูดพานาเม้น สงสัยตะไคร่ในตู้จะน้อยไป เลยเล่นดูดซะทุกใบเลย แถมในตู้ก็ไม่ค่อยมีต้นไม้ใบใหญ่ๆกว้างๆด้วย ถ้าไม่งั้นก็คงเป็นที่สภาพน้ำละครับ

goutz:

--- อ้างจาก: karnz ที่ 13/07/2562 [00:17:05] ---ผมลองซื้อโรทาร่าใหม่มาปักใหม่ วางตรงที่โดนแสงน้อยๆ คืนเดียวปลายใบหักเหมือนกันเลย ตอนนี้เลยเห็นว่าน่าจะเป็นที่ปลาดูดพานาเม้น สงสัยตะไคร่ในตู้จะน้อยไป เลยเล่นดูดซะทุกใบเลย แถมในตู้ก็ไม่ค่อยมีต้นไม้ใบใหญ่ๆกว้างๆด้วย ถ้าไม่งั้นก็คงเป็นที่สภาพน้ำละครับ

--- End quote ---

เพิ่มไฟเร่งตะไคร่ให้พานาเม้นมีตะไคร่กินเพียงพอครับ! [cheer01]

yamamoto:
ตู้ผมไฮโกรใบมน  บางต้นมัน เป็นใบหงิกๆหยิกๆ ครับ
ก ข้างๆกันปกติ

karnz:

--- อ้างจาก: goutz ที่ 13/07/2562 [09:23:33] ---เพิ่มไฟเร่งตะไคร่ให้พานาเม้นมีตะไคร่กินเพียงพอครับ! [cheer01]

ทุกวันนี้เปิด 10 ชม. สงสัยต้องเพิ่มเป็น 12 ละครับ เอาให้ตายกันไปข้างนึง ไม่ต้นไม้ตาย ก็คนจ่ายค่าไฟนี่ล่ะ ตายๆๆ 555 แต่วันนี้ซื้ออาหารเม็ดสำหรับปลากินตะไคร่มาลองให้กิน รอดูผลอีกทีครับ [mock01] ดีที่ยั้งตอนซื้อมาแค่ 3 ตัว ทีแรกกะไว้ 6 ตัวเลย

karnz:

--- อ้างจาก: GAMMARAY ที่ 11/07/2562 [15:42:04] ---ของผมก็เป็นนะครับ  ไม่ได้เป้นทุกต้น
แต่เป็นกับบางต้นครับ เป้นกับ โรทาร่าเวียดนาม บางต้น ใบหงิก ลีบๆ ต้นแกร็นๆ
ทั้งที่ต้นที่อยู่ใกล้เคียงกันปักมาพร้อมๆกันต้นอวบกว่า แดงกว่าครับ   [confuse01]

กับอีกต้นนึง< ขอโทษทีครับผมลืมชื่อ >  มันสีแดงๆเหมือนกัน
อันนี้ตอนแรกก็ปกติ โตดี แดงดี พอตัดกิ่งย้ายที่ปัก
คราวนี้ใบทั้งหงิกทั้งแกร็น แถมสีออกแดงใหม้ๆด้วย
เป้นทั้งต้นเดิมทั้งต้นแยกมาปักครับ กรณีแยกตัดปักนี่เจอบ่อยเหมือนกัน   [confuse01]

จะว่าโดนบังแสงในบางกรณีก็ใช่ แต่ต้นที่ไม่โดนบังแสงก็เป้นเหมือนกันครับ
ปุ๋ยน้ำเหยาะ สองสามวันที ถ่ายน้ำสองสามวันที

ต้นไม้บางทีก็เอาใจยากเนอะครับ 555 ผมก็ลองย้ายที่ปักแล้วนะ แต่ได้ผลเหมือนกันทั้งตู้เลยครับ  [rage04]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version