วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:59:59]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ว๊าวๆๆๆๆ    ป่าดงดิบแบบที่ว่าจิงๆ อะครับ   แน่นพรึบพับสวยดีออกครับ

ขอบคุณครับ แหะๆ ที่อยากถางเพราะ มองไม่เห้นพวกปลากุ้งเอาซะเลยอ่ะครับ [cry01]
แล้วก็พวกเศษอาหารมันไปสะสมอยู่ในดงใม้นั่นล่ะครับ
 เวลาถ่ายน้ำต้องคอยเขย่าๆ เศษออกมาจากดงใม้บานเลยอ่ะครับ  [lol01]
ต้องถางป่าครับอย่างนี้ เพื่อให้เห็นปลา!!
ต้องถางป่าครับอย่างนี้ เพื่อให้เห็นปลา!!

แหะๆ ใช่เลยครับ
ทุกวันนี้ก็แทบจะต้องแหวกต้นใม้ไปดูปลาดูกุ้งหลังตู้อยู่แล้วครับ  [lol01] [lol01]
สอบถามเพิ่มหน่อยคับ.ตอนกลางวันเปิดไฟมีวิธีคุมอุณหภูมิไม่ให้เกิน30ไหมคับ หรือ ว่าจขกท.เปิดแอร์รึเปล่าคับ ผมกำลังจะทำมอสเจลตอนนี้หาข้อมูลหนักมากกลัวทำแล้วเฟล ขอบคุณล่วงหน้าคับ
สอบถามเพิ่มหน่อยคับ.ตอนกลางวันเปิดไฟมีวิธีคุมอุณหภูมิไม่ให้เกิน30ไหมคับ หรือ ว่าจขกท.เปิดแอร์รึเปล่าคับ ผมกำลังจะทำมอสเจลตอนนี้หาข้อมูลหนักมากกลัวทำแล้วเฟล ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ของผมนี่ไม่ได้คุมอะไรเป็นพิเศษเลยครับ 
แค่เสปรย์น้ำบ่อยหน่อยไม่ให้แห้งเท่านั้นเองครับ
ส่วนตอนกลางคืนก็เปิดแอร์ครับ  [smile04]

ผมก็ทำอยู่ 2-3 อย่างน่ะครับ   
เสปรย์น้ำบ่อยเท่าที่จะทำได้ไม่ให้มอสแห้ง     
เปิดไฟต่อเนื่องๆยาวๆ   
ชื้นแต่ไม่แฉะ พอเห็นแฉะๆ ก็ดูดน้ำออกบ้าง   [smile01]

เท่าที่เคยทำมานะครับ พอทำไปได้สักอาทิตย์นึง
เวลาเปิดเรปขึ้นมาเพื่อเสปรย์น้ำจะได้กลิ่นความชื้นลอยขึ้นมาครับ อันนี้ก็พอจะประกันได้บ้างว่าได้ผลน่ะครับ

ถ้าคุณ ThaiSt ห่วงเรื่องอุณหภูมิ จะลองเอาพัดลมมาเป่าตู้ก็คิดว่าดีนะครับ  [smile03]
ของผมนี่ไม่ได้คุมอะไรเป็นพิเศษเลยครับ 
แค่เสปรย์น้ำบ่อยหน่อยไม่ให้แห้งเท่านั้นเองครับ
ส่วนตอนกลางคืนก็เปิดแอร์ครับ  [smile04]

ผมก็ทำอยู่ 2-3 อย่างน่ะครับ   
เสปรย์น้ำบ่อยเท่าที่จะทำได้ไม่ให้มอสแห้ง     
เปิดไฟต่อเนื่องๆยาวๆ   
ชื้นแต่ไม่แฉะ พอเห็นแฉะๆ ก็ดูดน้ำออกบ้าง   [smile01]

เท่าที่เคยทำมานะครับ พอทำไปได้สักอาทิตย์นึง
เวลาเปิดเรปขึ้นมาเพื่อเสปรย์น้ำจะได้กลิ่นความชื้นลอยขึ้นมาครับ อันนี้ก็พอจะประกันได้บ้างว่าได้ผลน่ะครับ

ถ้าคุณ ThaiSt ห่วงเรื่องอุณหภูมิ จะลองเอาพัดลมมาเป่าตู้ก็คิดว่าดีนะครับ

เปิดพัดลมเป่าเป็นอีกหนึ่งวิธีที่ผมว่าจะทำแต่กลัวว่าตอนแรปปิดอากาศมันจะออกไปจากตรงที่ติดพัดลมนี้สิคับ [cry01] อีกหนึ่งวิธีก็คือเสี่ยงโชคลุ้นเอาเลยคับรอดก็รอดไม่รอดก็ลื้อ5555
ไว้จะมาอัพเดทนะคับ ขอบคุณที่เข้ามาตอบผมอยู่บ่อยๆ แทบจะมีแค่คุณที่ตอบผม [smile04] [idea01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/05/2563 [11:24:17] โดย ThaiSt »

เปิดพัดลมเป่าเป็นอีกหนึ่งวิธีที่ผมว่าจะทำแต่กลัวว่าตอนแรปปิดอากาศมันจะออกไปจากตรงที่ติดพัดลมนี้สิคับ [cry01]
 อีกหนึ่งวิธีก็คือเสี่ยงโชคลุ้นเอาเลยคับรอดก็รอดไม่รอดก็ลื้อ5555
ไว้จะมาอัพเดทนะคับ ขอบคุณที่เข้ามาตอบผมอยู่บ่อยๆ แทบจะมีแค่คุณที่ตอบผม [smile04] [idea01]

ขอโทษทีครับ ผมอาจจะตอบไม่เคลียร์  [smile03]
เปิดพัดลมในที่นี้ ผมหมายถึงเป่าจากข้างนอกตู้น่ะครับ
คือเป่าใส่ตู้มันดื้อๆไปเลยอ่ะครับ  (ผมลองคิดแบบ Heat Transfer อ่ะครับ  )

อาจจะช่วยทำให้เย็นมากขึ้นโดยทำให้กระจกด้านนอกตู้เปียกๆหน่อย ตอนเป่าพัดลมครับ
หรือเอาผ้าขนหนูชุบน้ำพันรอบๆตู้แล้วเป่า เว้นด้านบนที่วางโคมไฟใว้ส่องแสงครับ  [smile01]

แต่จริงๆเรื่องอุณหภูมิ ผมคิดว่าไม่น่าต้องเป็นกังวลมากนักนะครับ
สำคัญเลยคือให้ดูเรื่องความชื้นของมอสในตู้เอาใว้ก่อน 
ชื้นใว้ก่อน มอสไม่แห้งใว้ก่อน มีแสงสว่างเพียงพอ ประมาณนี้ครับ  [thumbup]

ไม่ต้องเกรงใจครับ เพื่อนๆที่นี่ทุกคนพร้อมช่วยเหลือครับ  [smile04]
ผมก็ตอบเท่าที่ผมเคยทำมาบ้างอ่ะครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/05/2563 [12:53:25] โดย GAMMARAY »
ขอโทษทีครับ ผมอาจจะตอบไม่เคลียร์  [smile03]
เปิดพัดลมในที่นี้ ผมหมายถึงเป่าจากข้างนอกตู้น่ะครับ
คือเป่าใส่ตู้มันดื้อๆไปเลยอ่ะครับ  (ผมลองคิดแบบ Heat Transfer อ่ะครับ  )

อาจจะช่วยทำให้เย็นมากขึ้นโดยทำให้กระจกด้านนอกตู้เปียกๆหน่อย ตอนเป่าพัดลมครับ
หรือเอาผ้าขนหนูชุบน้ำพันรอบๆตู้แล้วเป่า เว้นด้านบนที่วางโคมไฟใว้ส่องแสงครับ  [smile01]

แต่จริงๆเรื่องอุณหภูมิ ผมคิดว่าไม่น่าต้องเป็นกังวลมากนักนะครับ
สำคัญเลยคือให้ดูเรื่องความชื้นของมอสในตู้เอาใว้ก่อน 
ชื้นใว้ก่อน มอสไม่แห้งใว้ก่อน มีแสงสว่างเพียงพอ ประมาณนี้ครับ  [thumbup]

ไม่ต้องเกรงใจครับ เพื่อนๆที่นี่ทุกคนพร้อมช่วยเหลือครับ  [smile04]
ผมก็ตอบเท่าที่ผมเคยทำมาบ้างอ่ะครับ  [smile01]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยคับ ตอนนี้สั่งมอส ริคคาเดีย มอสus เล็กไปแล้วคับ คาดว่าจะมาส่งในเร็วๆนี้ ไว้จะมาอัพเดทให้ชมนะคับว่ารอดหรือไม่
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยคับ ตอนนี้สั่งมอส ริคคาเดีย มอสus เล็กไปแล้วคับ คาดว่าจะมาส่งในเร็วๆนี้ ไว้จะมาอัพเดทให้ชมนะคับว่ารอดหรือไม่

ขอรอชมเลยนะครับ  [thumbup] [thumbup] [smile01]

รบกวนสอบถามช่องทางสั่งมอสหน่อยได้มั้ยครับ สั่งจากไหน ราคาประมาณเท่าไหร่น่ะครับ   [smile03]
ขอรอชมเลยนะครับ  [thumbup] [thumbup] [smile01]

รบกวนสอบถามช่องทางสั่งมอสหน่อยได้มั้ยครับ สั่งจากไหน ราคาประมาณเท่าไหร่น่ะครับ   [smile03]

หลินไม้น้ำเลย เริ่มต้น 100บ. แต่ริคคาเดียหมดแล้วนะคับ  [smile01]
หลินไม้น้ำเลย เริ่มต้น 100บ. แต่ริคคาเดียหมดแล้วนะคับ  [smile01]

ขอบคุณมากครับ  [thumbup] [thumbup] [smile03]
มาอัพเดทคับ.มอสเจลวันที่ 4 มอสที่ใช้                 มอสขนนกUs,มอสริคาเดีย. ขอนไม้มีราขาวๆขึ้นเยอะมากคุณ GAMMAARY ประสบปัญหานี้บ้างไหมคับ แล้วมีวิธีการอย่างไรคับปล่อยไว้หรือว่าทำยังไงดีคับ ตอนนี้เปิดไฟไว้วันละ 6-7ชั่วโมง ฉีดน้ำค่อนข้างบ่อยเพราะไม่ได้ไปไหนพอเห็นไม้เริ่มแห้งราเกาะก็ไปฉีด คิดว่าจะทิ้งไว้อีกสัก 3 วันจะจบลงน้ำแล้ว เดี๋ยวมาอัพเดทให้ดูอีกทีนะคับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/06/2563 [10:43:50] โดย ThaiSt »
มาอัพเดทคับ.มอสเจลวันที่ 4 มอสที่ใช้       มอสขนนกUs,มอสริคาเดีย. ขอนไม้มีราขาวๆขึ้นเยอะมากคุณ GAMMAARY ประสบปัญหานี้บ้างไหมคับ
 แล้วมีวิธีการอย่างไรคับปล่อยไว้หรือว่าทำยังไงดีคับ ตอนนี้เปิดไฟไว้วันละ 6-7ชั่วโมง
ฉีดน้ำค่อนข้างบ่อยเพราะไม่ได้ไปไหนพอเห็นไม้เริ่มแห้งราเกาะก็ไปฉีด คิดว่าจะทิ้งไว้อีกสัก 3 วันจะจบลงน้ำแล้ว เดี๋ยวมาอัพเดทให้ดูอีกทีนะคับ

โอ้ เลย์เอาท์ แบบนี้นี่โหดมากครับ สุดยอดอ่ะ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

เอ ว่าตะว่า ตอนทำมอสเจลนี่ไม่ได้ลงดิน ลงอะไรไปด้วยเหรอครับ  [confuse01]
( ของผมลงดินไปเลยอ่ะครับ  แต่คิดว่า แบบนี้ก็ได้นะ ไปลงดินตามหลังเอา ก็คงเหมือนกันแหละเนอะ  [smile01])

เรื่องทำของผมเท่าที่เคยทำมานะครับ  ก็เป็นเหมือนกันยังงี้ล่ะครับ
ราก็ขึ้นขาวๆ  แถมราบางอันก้อนใหญ่ยังกะเห็ดแน่ะ  [sleepy01]
มอสเจลร่วงเป็นก้่อนๆเหมือนกันยังงี้แหละครับ ฮ่าๆๆ  อันไหนคีบออกได้ก็คีบออกครับ
เวลาเติมน้ำแล้ว มันก็ค่อยๆหายไปเองล่ะครับ

ไฟนี้ ของผมนี้เปิดนานหน่อย ประมาณ สิบกว่าชั่วโมงต่อวันครับ  [smile01]
ฉีดน้ำบ่อยเหมือนกัน  แต่พอเข้าอาทิตย์ที่2-3
พอน้ำมันเริ่มแฉะมากขึ้นแบบเห็นมีน้ำท่วมขังเกินระดับดินที่เห็นได้จากตรงหน้าตู้ (ผมลงดินหนาประมาณ 1.5"-2" )
ผมก็เอาไซริงจ์มาค่อยๆดูดน้ำออกครับ เพราะกลัวรากต้นใม้ที่ปักใว้มันเน่า 

ส่วนระยะเวลา ผมคิดว่า อย่าเพิ่งลงน้ำจะดีกว่าครับ  เพิ่งจะแค่4+3 วันเอง [smile04]
รากมอสอาจจะยังไม่ทันเกาะผิวนะครับ ควรรออย่างน้อยต้องประมาณสองอาทิตย์ขึ้นไปครับ
( ของผมที่ทำอยู่ตอนนี้ก็เกือบเดือนแล้วครับ แต่ยังขี้เกียจลงน้ำ เลยปล่อยๆไปก่อน แหะๆ [smile02] )

ช่วงที่เรารอก่อนจะลงน้ำนี้  ผมคิดว่าเป็นช่วงเวลาที่ดีสำหรับการเก็บงานนะครับ
คือเราสามารถไปยืนเล็ง นอนเล็ง นั่งเล็ง ตามมุมต่างๆได้
ถ้าเห็นตรงไหนยังไม่ชอบ  [smile04]  [thumbup] [thumbup]
เราแก้ใขได้ง่ายกว่าตอนเอาน้ำลงแล้วนะครับ   [smile02]
( ผมนี้ซื้อของมาตุนใว้ล่วงหน้าสามปีอ่ะ [lol01]  )

ใจเย็นๆครับ  ค่อยๆเก็บค่อยๆปั้นไป สบายๆดีกว่าครับ  [smile01] 
มันฟรุ้งฟริ้งดี  [smile02] [thumbup]

ขอให้สมหวังนะครับ  [gurock01]