วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:10:35]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ขออนุญาตถาม(อีกแล้ว)ครับ  [perv03]
ผมเห็นบางคน ใช้ดินไม้น้ำรองแล้วกรวดเล็กๆทับ บางคนก็เอากรวดรองแล้วเอาดินไม้น้ำทับ อันที่ใช้กรวดทับดินนี่ คือเข้าใจว่าเพื่อประหยัดงบ+ให้ไม้น้ำมันไชรากลงไปดูดปุ๋ยจากดินใช่ไหมครับ? แล้วแบบ ดินทับกรวดนี่เหมือนกันหรือเปล่าครับ  [mock01]
ขออนุญาตถาม(อีกแล้ว)ครับ  [perv03]
ผมเห็นบางคน ใช้ดินไม้น้ำรองแล้วกรวดเล็กๆทับ บางคนก็เอากรวดรองแล้วเอาดินไม้น้ำทับ อันที่ใช้กรวดทับดินนี่ คือเข้าใจว่าเพื่อประหยัดงบ+ให้ไม้น้ำมันไชรากลงไปดูดปุ๋ยจากดินใช่ไหมครับ? แล้วแบบ ดินทับกรวดนี่เหมือนกันหรือเปล่าครับ  [mock01]

แหะๆ อันนี้ไม่ทราบเหตุผลจริงๆครับ  [smile01]
หลังจากรื้อใม้ตัดจนเหี้ยน ตอนนี้ไมราพกับไฮโกรโตดีมากครับ

เติมกุ้งบลูดรีม ชอคโกแลตลงไปสามสิบตัว ไฟน์เรดอีกสามสิบตัว เหลืองอีกยี่สิบ อัดมันเข้าไป
อ้อ ฟอกเทลครีบเหลืองเอามาสองคู่ โดดตู้ตายหมดในสองวัน เหลือตัวเดียว  [cry01]

สังเกตุมาสักระยะแล้วครับว่าโคมledตัวหลังตู้ สีขาว แดง 
หลอดขาวบางแถบเหมือนจะไม่เปล่งแสงได้เต็มที่ออกจะเลือนๆ

16 SEP 2017
วันนี้เลยเอาไปที่ร้าน ให้พี่เขาช่วยดู
ปรากฎว่า พี่เขาเอาโคมไปสักพัก กลับมาบอกว่า เอาโคมใหม่ไปเลยดีกว่า

โคมตัวใหม่นี้เป็นยี่ห้อเดิมครับ แต่ สีแดงไม่มี มีสี ขาว ฟ้าเขียว

สภาพน้ำจาก led ขาวแดง

โคมตัวใหม่  สี ขาว ฟ้าเขียว

ต้องขอขอบคุณพี่ๆทางร้านด้วยนะครับ ทั้งๆที่โคมผมหมดประกันไปนานเดือนแล้ว
แต่พี่ไม่อิดเอื้อน รีรออะไรเลย  [smile01]
" ขอโทษด้วยนะครับ โคมเสป๊คเก่าไม่เหลือเลย เอาตัวนี้ไปใช้ก่อนนะครับ ถ้าไม่ดีเอามาที่ร้านอีกทีก็แล้วกัน  "
ขอบคุณครับ [mad02]

ส่วนอันนี้คือพลาสติกดัด คุมทางน้ำไหลครอบทางน้ำออก ใช้คุมกระแสน้ำครับ 
อยากเติมน้ำในระดับสูงขึ้นอีกนิด จากการสังเกตมานานเลยลองทำดู ได้ผลดีครับ
ใช้พลาสติกที่ติดมากับแพคเกจของที่ซื้อมา ตัดแล้วดัดเอาครับ  [smile01]

อ้อ ไหนๆก็ไหนๆ เอากุ้งมาลงเพิ่มอีกหลายตัว ฟอกเทลเติมไปอีกคู่นึง
ร้านนี้ก็ใจดีเหมือนเคย ลดราคาและแถมให้ ด้วย
ขอบคุณอีกครั้งครับ [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2561 [19:20:46] โดย GAMMARAY »
สวยดีครับ  ตัดแต่งบ่อยไหมครับ
สวยดีครับ  ตัดแต่งบ่อยไหมครับ

ขอบคุณครับ  [smile01]

เล็มบ่อยอยู่ครับ
ตัดรื้อครั้งใหญ่ๆประมาณ เกือบๆสองเดือนทีครับ [smile04]
เมื่อคืนลองทำดูแล้วครับ ตู้ผม

ไม่ถึงนาที มาเต็มกระบอกเลย แหวะ [hungry01]

ขอบคุณ คุณmadnug คุณบัง และเพื่อนๆ และข้อมูลในเวบนะครับ  [smile03]

จริงๆแล้วตอนนี้ ในตู้ผมมีครบเลยล่ะครับ ทั้ง พลานาเรีย ออสตราคอด ไฮดรา ฮ่าๆๆๆๆๆ
สมบูรณ์จัด [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/04/2561 [20:58:37] โดย GAMMARAY »
เมื่อคืนลองทำดูแล้วครับ ตู้ผม

ไม่ถึงนาที มาเต็มกระบอกเลย แหวะ [hungry01]

ขอบคุณ คุณmadnug คุณบัง และเพื่อนๆ และข้อมูลในเวบนะครับ  [smile03]

จริงๆแล้วตอนนี้ ในตู้ผมมีครบเลยล่ะครับ ทั้ง พลานาเรีย ออสตราคอด ไฮดรา ฮ่าๆๆๆๆๆ
สมบูรณ์จัด [lol01]
ผมอยากได้ไฮดราทำไงถึงมีครับ
ผมอยากได้ไฮดราทำไงถึงมีครับ

เอ จริงๆแล้วผมก็ไม่รู้สาเหตุชัดๆเหมือนกันน่ะครับ

แต่ในกะทู้นี้ บางความเห็นบอกว่า มาเพราะน้ำนิ่งครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=155980.0

แถมบางความเห็นบอกเก็บเอาใว้ หายาก อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  ฮ่าๆๆๆๆ  [lol01]

ไฮดรามันเป็นสิ่งที่แสดงถึงความสะอาดและความสมบูรณ์ของน้ำครับ
เห็นปลูกต้นคลิปด้วย ลองไปหาข้อมูล ต้นนี้ ระบบรากมันยาว-ลึกมาก ผิดกับกรอสโซ่ ใช้ดินปูพื้นหนาเท่าไหร่เหรอครับ?  [smile02]
เห็นปลูกต้นคลิปด้วย ลองไปหาข้อมูล ต้นนี้ ระบบรากมันยาว-ลึกมาก ผิดกับกรอสโซ่ ใช้ดินปูพื้นหนาเท่าไหร่เหรอครับ?  [smile02]

ลงดินตรงนั้นประมาณสองนิ้วครับ  [smile01]
วันนี้เจอเรื่องน่ายินดีอีกล่ะครับ
จะไปถ่ายน้ำตู้24" เจอลูกปลาเข็มแพลตินั่มว่ายแอบๆอยู่สามตัว
ฮ่าๆๆๆดีใจๆๆๆ [lol01] [lol01] [lol01]

บะแระ ดีใจได้ไม่กี่วัน ลูกปลาหายจ้อย
ไปหาอ่านดูเจอว่าปลาเข็มมันกินลูกตัวเองด้วย [cry01]
ขนาดลูกๆไปหลบอยู่ในแพพญาเหน็บนะ มันยังตามไปสอย เฮ้อ คราวหลังต้องแยก [sleepy01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/09/2560 [20:51:51] โดย GAMMARAY »
งัดหินที่จมอยู่ไต้เลย์เอาท์มาได้สัปดาห์นึงครับ
ตัดแต่งใหม่นิดหน่อยย้ายโน่นย้ายนี่ [smile04]

แล้วก็ไปเอามาล่ะครับ เอนเลอร์ หางนกยูงป่า สิบตัว
กับกุ้งแคระเพิ่มเติมหลังวิกฤติน้ำประปา บลูดรีม ไฟน์เรด เหลือง ไทเกอร์ บลูออร่า

คราวนี้ไม่ลืมซื้อตัววัดคลอรีนมาด้วย กันพลาดครับ  [smile03]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/11/2560 [20:55:39] โดย GAMMARAY »
ผมจำไม่ได้ว่าเคยถามหรือยัง ถ้าเคยถามแล้วขอโทษละกันครับ

เวลาเอากุ้งมาปล่อยเพิ่มนี่ คิดว่าควรปล่อยเพิ่มครั้งละไม่เกินกี่ตัวครับ จะได้ไม่เกิดปัญหา น้ำเสีย กุ้งทยอยตาย  [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/11/2560 [23:09:11] โดย Dear_jan. »
ผมจำไม่ได้ว่าเคยถามหรือยัง ถ้าเคยถามแล้วขอโทษละกันครับ

เวลาเอากุ้งมาปล่อยเพิ่มนี่ คิดว่าควรปล่อยเพิ่มครั้งละไม่เกินกี่ตัวครับ จะได้ไม่เกิดปัญหา น้ำเสีย กุ้งทยอยตาย  [lol01]

เอ อันนี้ผมไม่เคยคิดเหมือนกันนะครับ ไม่สามารถบอกได้ครับ [smile03]
คือเท่าที่เคยพอเอากุ้งมาลง ผมก็ลงหมดเลยอ่ะครับ
โดยมากผมซื้อมา10-20ตัวครับ  แล้วก็รอให้มันออกลูก  [smile01]

แต่ช่วงนี้น้ำประปาที่บ้านมันแย่จริงๆ 
มันน่าจะมีอะไรปนมามากกว่าคลอรีนซะก็ไม่รู้  [cry01]

เอนเลอร์เพิ่งจะเอามาสิบวันเสาร์  ถ่ายน้ำแค่20%เมื่อวาน
เช้านี้ตายเกลี้ยง เหลือแต่กุ้ง
น้ำที่ใช้ถ่ายพักใว้ห้าวัน วัดคลอรีนแล้วก็ไม่มี  ก็ยังงอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/11/2560 [09:03:57] โดย GAMMARAY »