วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:42:06]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

ตู้สวยมากเลยฮะ เห็นแล้วอยากงอกตู้ไม้น้ำบ้าง แต่บ้านแคบ  [cry01]
ไว้รอโอกาสเหมาะๆ ว่าจะไปหาซื้อกรองมาใช้กับอ่างกุ้งที่บ้านแล้วครับ จะได้ไม่ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆให้กุ้งตกใจเล่น   [smile02]
แอบมาดูตู้ปลา อิอิ

กว่าจะได้สวยแบบนี้ลองผิดลองถูกเยอะเหมือนกันนะคับ ตู้เล็กๆ แบบนี้เห็นลงกุ้งแคระคอมมอนได้ถึง 50 ตัวเลยเหรอคับ
ตู้สวยมากเลยฮะ เห็นแล้วอยากงอกตู้ไม้น้ำบ้าง แต่บ้านแคบ  [cry01]
ไว้รอโอกาสเหมาะๆ ว่าจะไปหาซื้อกรองมาใช้กับอ่างกุ้งที่บ้านแล้วครับ จะได้ไม่ต้องถ่ายน้ำบ่อยๆให้กุ้งตกใจเล่น   [smile02]
ถึงมีกรองก็ยังต้องถ่ายน้ำ 20-30%ทุกสัปดาห์นะครับ  เพียงแต่กรองทำให้น้ำดูใสทุกวัน
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยติชมนะครับ  [smile01]

ก่อนจะเป้นตู้นี้ ผมใช้ตู้เล็กสิบนิ้วมาฝึกเลี้ยงก่อนเป็นปีครับ
ข้อมูลก็หาจากในเวปนี้แหละครับ  [smile04]

ข้อมูลไหนที่อยากรู้แล้วหาไม่เจอ ไม่เจอก็ลองทำเอง
ทำมาสารพัดความแปลกครับ [perv02]

ตอนนั้นช่วงกุ้งบูมที่ตู้ฝึกหัดนั้น น่าจะเกินร้อยตัวล่ะครับ
ก็เลยคิดว่าตู้นี้ แค่ห้าสิบหกสิบตัวก็คงรับไหว
เพราะถ่ายน้ำบ่อยกว่าตู้เก่าอีก  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/2560 [16:30:55] โดย GAMMARAY »
ถึงมีกรองก็ยังต้องถ่ายน้ำ 20-30%ทุกสัปดาห์นะครับ  เพียงแต่กรองทำให้น้ำดูใสทุกวัน

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมนึกว่าคนที่ใช้กรอง เขาถ่ายน้ำมากกว่าสิบวันครั้งนึงซะอีก  [smile02]
ผมนี่ถ่ายน้ำสองสามวันทีล่ะครับ ทีล่ะ2o%-30% [smile02]
วันนี้อาหารปลาหมด เลยแว่บไปซื้อ
พอดีเห็นกุ้งมันบางๆตาในตู้เลยว่าจะซื้อไปเติม
เจอไทเกอร์เสิ่นเจิ้นสิบตัวแปดสิบ  [lol01] [lol01] เลยเอามาชุดนึง 

กลับถึงบ้านตายคาถุงเรียบ ชักแหงกๆในถุง
หลายตัวมีใข่ด้วย แค่ชั่วโมงเดียวเอง แล้วลายสวยด้วยสิครับ [cry01] [cry01]
นี่ผมทำผิดอะไรกันนี่ 
อุ้มประคองขึ้นแท๊กซี่มาอย่างดี
ยังกะพระอุ้มบาตรเลยนะ  [cry01] [cry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/09/2560 [21:19:30] โดย GAMMARAY »
-ถ่ายน้ำสามวันครั้งเลยเหรอครับ ผมนึกว่าถ้ามีกรองแล้ว จะลดระยะเวลาถ่ายน้ำลงซะอีก

-ไทเกอร์เสินเจิ้น หน้าตาเป็นไงครับนั่น ใช่เชอรี่พันธ์ทางหรือเปล่า  [smile02]

ตายเพราะาอากาศร้อนหรือเปล่าครับ เมื่อวานแถวบ้านผมร้อนมาก แต่คุณถือขึ้นแท็กซี่ มันก็ไม่น่าจะร้อนจนตายนะ  [shock01]
-ถ่ายน้ำสามวันครั้งเลยเหรอครับ ผมนึกว่าถ้ามีกรองแล้ว จะลดระยะเวลาถ่ายน้ำลงซะอีก

ครับ บางทีก็วันเว้นวัน แล้วแต่เวลาครับ
ถึงมีกรองแล้วก็ต้องถ่ายน้ำนะครับ
ผมถ่ายทีล่ะน้อยแต่ถ่ายบ่อยครับ [smile01]

-ไทเกอร์เสินเจิ้น หน้าตาเป็นไงครับนั่น ใช่เชอรี่พันธ์ทางหรือเปล่า  [smile02]

ฮ่าๆๆ มันคือไทเกอร์ปลอมครับ ลายคล้ายๆไทเกอร์ครับแต่ไม่ใช่ ตัวล่ะสิบกว่าบาท
ไทเกอร์จริงตัวล่ะร้อย  มันคืออะไรก็ไม่รู้เหมือนกัน ผมเลยเรียกไทเกอร์เสิ่นเจิ้น ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]

ตายเพราะาอากาศร้อนหรือเปล่าครับ เมื่อวานแถวบ้านผมร้อนมาก แต่คุณถือขึ้นแท็กซี่ มันก็ไม่น่าจะร้อนจนตายนะ

ไม่ใช่เพราะอากาศร้อนหรือเพราะการเขย่าถุงจากการเดินทางแน่ครับ
ผมมั่นใจเพราะใส่กระเป๋าอุ้มประคองมาอย่างดีครับ  ยังกะพระอุ้มบาตรกลับวัดเลยแหละ [confuse01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/09/2560 [20:45:56] โดย GAMMARAY »
ซื้อมาจากไหนครับนั่น? หรือเขาอาจจะแพ็คใส่ถุงไว้นานมาก เจออากาศร้อนเป็นวัน พอขึ้้นแท็กซี่เจอแอร์ พวกเลยปรับตัวไม่ทัน เลยมันซะเลยดีกว่า???  [cry01]
ซื้อมาจากไหนครับนั่น? หรือเขาอาจจะแพ็คใส่ถุงไว้นานมาก เจออากาศร้อนเป็นวัน พอขึ้้นแท็กซี่เจอแอร์ พวกเลยปรับตัวไม่ทัน เลยมันซะเลยดีกว่า???  [cry01]

ร้านที่ขายเขาก็เป็นห้องแอร์ครับ  ช้อนกันสดๆจากตู้เลย
ก็เลยงงนี่แหละครับ  ว่าสาเหตุมันคืออะไรกันแน่  [confuse01]

ส่วนนี่คือไทเกอร์เสิ่นเจิ้นที่ผมว่าครับ ฮ่าๆๆๆ ไทเกอร์สีหลุด
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2120.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/2560 [08:54:23] โดย GAMMARAY »
ร้านที่ขายเขาก็เป็นห้องแอร์ครับ  ช้อนกันสดๆจากตู้เลย
ก็เลยงงนี่แหละครับ  ว่าสาเหตุมันคืออะไรกันแน่  [confuse01]

เสียดายครับ น่าจะถ่ายรูปไว้ ผมอยากเห็นเหลือเกินไทเกอร์เสินเจิ้นหน้าตาเป็นไง  [perv03]
เวรแท้ อาหารกุ้งหมด ผมไปซื้อมา
หย่อนตุ๋มลงไป กุ้งมาแทะๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
แทะไม่เข้า [shock01] [shock01]
ตื่นเช้าขึ้นมา มันยังเป็นแท่งแข็งโด่คาตู้ไม่มีท่าจะละลายเลย
แข็งยังไงแข็งอยู่ยังงั้น แข็งปั้กๆ  ปา้ดท้ออออออ [lol01] [lol01]

สรุปว่าหยิบผิด เราเลี้ยงกุ้งแคระ
ดันตาฝ้าฟางไปหยิบอาหารกุ้งเครฟิชมา  [hungry01]

ร้านมันก็มืดเหลือเกินนนนน
ใครสายตาไม่ดี ใส่แว่นก่อนซื้อนะจ๊ะๆๆๆๆ [cry01]

เอา150ผมคืนม้าาาาาาาาา [hungry02] [hungry02]

สงสับงานนี้ต้องไปขายต่อเพื่อนล่ะครับ  [smile02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/2560 [21:28:55] โดย Dear_jan. »
สงสับงานนี้ต้องไปขายต่อเพื่อนล่ะครับ  [smile02]

ให้เพื่อนไปแล้วครับ เขาเลี้ยงเคร  [smile01]