วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:35:43]

ขอความช่วยเหลือครับ ปลาคาดินัลตาย 8 ตัว

ตามหัวข้อเลยครับ ปลาน้อยพึ่งตายไป 8 ตัว อาการเดียวกันทุกตัวเลยคือ
เมื่อวานตอนเย็นผมเปลี่ยนน้ำไป 25% โดยประมาณ หลังจากนั้นปลาทุกตัว ซึม นิ่ง ไม่ค่อยว่ายเหมือนปกติ จากนั้นเช้ามา ร่วงไป 8 ตัวเลยครับ จมไปนอนก้นตู้ทุกตัว

ตู้ขนาด 36 นิ้ว ในตู้ปูกรวด มีแค่สาหร่ายในกระถางและไม้ขอนเล็กๆ
กรองติดในตู้ มีอ๊อก 2 หัว อ๊อกและกรองเปิดตลอด 24 ชั่วโมง
มีฮีตเตอร์ของจีน ตั้งอุณหภูมิไว้ประมาณ 28 องศา
อุณหภูมิน้ำ 28-30 องศาครับ
เปลี่ยนน้ำทุก 2 วัน 25% ไม่แน่ใจว่ามากไปหรือปล่าว แต่ตู้พึ่งตั้งได้ 2 อาทิตย์ครับ

ปลาในตู้ มีคาดินัล 22 ตัว แพะ 2 ปลาพึ่งเอามาลงได้ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ
รบกวนพี่ๆในนี้ช่วยผมหาสาเหตุทีครับว่าทำไมมันร่วงไปขนาดนี้ T^T ขอบคุณล่วงหน้าในทุกความเห็นนะครับ
 [cry01] [cry01] [cry01] [cry01] [cry01] [cry01] [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ได้ทำการเซคตู้ยังครับ ตู้ใหม่มันจะมีพวกสารพิษ ควรแช่น้ำเกลือให้เรียบร้อยเป็นเวลากี่วันว่าไปแล้วล้างให้สะอาดครับ
ได้ทำการเซคตู้ยังครับ ตู้ใหม่มันจะมีพวกสารพิษ ควรแช่น้ำเกลือให้เรียบร้อยเป็นเวลากี่วันว่าไปแล้วล้างให้สะอาดครับ

พอดีเป็นตู้เก่าที่บ้านหน่ะครับ ผมเอามาล้างทำความสะอาดด้วยน้ำส้มสายชู แล้วก็ล้างอีกหลายทีด้วยน้ำเปล่า ก่อนเอาปลาลงก็ใส่น้ำรันระบบได้สักประมาณเกือบอาทิตย์ ระหว่างนั้นก็เปลี่ยนน้ำเรื่อยๆครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับพี่ TT
ตู้รองผม 15 นิ้ว 15*7*8เองครับ ม้าลาย8 นีออน10 คาดินัล10 ปลาสอด3 ปลาขาวไรไม่รุ3 บอลลูนดำ1  กรองแขวนตัวเดียว150บาท555
เปลี่ยนน้ำ 2-3อาทิตย์ครั้ง
ยังไม่ตายสักตัวเลยครับเลี้ยงมาเป็นเดือนๆ พอดีเคลียร์ตะไคร่ตู้หลักอยู่ครับ
ผมเดาว่าน่าจะเปลี่ยนน้ำบ่อยไป(ไม่รุมีคลอรีนไรไหม เห็นบางเจ้าบอกน้ำประปาสารปนเปื้อนแล้วแต่ที่นะครับเมื่อนานมาแล้วลองดูๆครับ)ถ้าไม่เป็นปัญหาข้างต้น ลองหาซื้อปลาจากแหล่งอื่นๆดู ปลาอาจจะใกล้เดี้ยง...อยู่แล้วมั่งครับลองดูๆแล้วก็อย่าซื้อปลาใส่ถุงนะครับ
สรุปให้
1.น้ำที่ใช้เลี้ยงปลา (ตัดขวด1ขวดใช้น้ำกินโยนปลาไป1 ตัว ให้อาหารเม็ดพอประมาณ น้ำเปลี่ยนเดือนละครั้ง)
2.วัสดุกรอง มันมีขั้นตอนสงสัยค่อยถาม
3.ปลาที่ใช้เลี้ยง(ใกล้ตายไหม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/03/2560 [03:00:20] โดย anon8201 »