Talks > ตู้ทะเล

ผู้รู้ตอบที:ค่าน้ำมีอะไรบ้าง-ปรับยังไง-ATSคืออะไร?

<< < (2/5) > >>

cyjo:
       เปลี่ยนน้ำ 10% แล้วค่อยวัดค่าน้ำอีกครั้ง ผมลืมบอกไปค่า parameters รวมถึงค่าความเค็ม (33 - 35 ppt หรือ 1.023 - 1.025 ppt) และอุณหภูมิ 25 - 26 °c ให้เปลี่ยน 10% ทุกสัปดาห์ และเติมแบคทีเรียทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ หรือเติมพวกน้ำยาที่ช่วยลดแอมโมเนียเพิ่มเติมก็ได้ เช่น Stop Ammo ของ Prodibio (ผู้ผลิตเดียวกับ Biodigest)
       ถ้าค่าแอมโมเนีย ไนไตร์ท ยังไม่เป็น 0 และค่าไนเตรท ยังสูงกว่า 10 แสดงว่าค่าของเสียในระบบยังสูงอยู่ ยังไม่ควรลงสิ่งมีชีวิต แต่ถ้าไนเตรท ~ 10 ppm เริ่มลงพวกหอยนมสาว ปูเสฉวน ปลาดาว ปลิงทะเล ฯลฯ
       ถ้าค่าไนเตรท ~2 - 5, PH ~ 8.2 - 8.4, Kh ~ 8.2 เริ่มลงพวกปลากินตะไคร่  ส่วนปะการังควรลงเมื่อค่าไนเตรทลดลงเหลือ <= 2 เริ่มลงปะการัง soft coral ได้ และพยายามลดค่าไนเตรทให้ต่ำกว่า 1 (ถ้าจะให้ดีควรเป็น 0.25)
       ทั้งนี้เมื่อเริ่มลงปะการังแล้วควรเริ่มวัดค่าฟอสเฟตด้วย (ค่าที่ดีที่สุดควรเป็น <= 0.02 ppm) และวัดค่า Ca, Kh, Mg โดยปรับให้ได้ตามค่ามาตรฐาน (การเปลี่ยนน้ำสม่าเสมอจะช่วยให้ค่าต่างๆเป็นไปตามมาตรฐาน และนิ่งขึ้น) [size=78%]           [/size]

Adulvit:

ขอบคุณมากครับ

Adulvit:

รบกวนหน่อยครับ
พอดีวันนี้พึ่งวัดค่าน้ำรอบสัปดาห์ที่4แล้วผลเป็นอย่างนี้(ผมเปลี่ยนน้ำ30%หลังวัดแล้วครับ)3สัปดาห์ก่อนยังอยู่ที่0อยู่เลย
มันเกิดจากอะไรครับใช่แบคบูมรึป่าว?
ปล.ผมปิดสกิมมา2วันเกี่ยวรึป่าวครับ
ปล2.ตู้ไม่มี สมช

cyjo:
1. Skimmer ไม่ควรปิด ทำไมถึงปิด?
2. ช่วง cycle ควรปรับ skimmer เป็นแบบ wet skim (ปรับระดับฟองให้สูงถึงคอถ้วย skimmer)
3. Bac boom จะเห็นกระจกเป็นฝ้า น้ำจะขุ่น
4. ตู้ทะเลควรใช้น้ำ RODI วัดค่า TDS (Total Dissolved Solids) เป็น 0
5. ตามรูปค่า No2 = 2 หรื 5 ดูไม่ขัด แต่ประเด็นคือขั้นตอนการ cycle ยังไม่สมบูรณ์
6. สมช.คือ สิ่งมีชีวิต? ถ้าใช่ ก็ดีแล้วที่ยังไม่ลง จะได้ลดโอกาสสูญเสีย
7. การเลี้ยงตู้ทะเลควรใจเย็น ระหว่างนี้ก็ศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆ

Adulvit:

โชคดีที่ยังไม่ลงปลา [awkward01] คงต้องรอต่อไป มีอะไรผมจะมาอัพเดท ถามอะไรคงไม่ว่ากันนะครับตู้แรกเลย555 [smile01]
ปล.หลังจากตรวจค่าน้ำก็เปิดสกิมแบบเปียกเเล้วครับ คงเข็ดไปอีกนาน
ปล.2 แล้วระหว่างนี้ผมต้องให้อาหารแบคทีเรียไหมครับ พอดีหยุดให้กุ้งไป2สัปดาห์แล้วครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version