วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:17:38]

ปลาแพะกับวัสดุปูพื้นตู้ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

ตามหัวข้อเลยคะ เดิมทีปูพื้นด้วย ทรายของ naturism บางๆ ไม่หนามาก
แต่ปลาแพะ กินอาหารก้นตู้ เวลากินก้ด๊วบๆ ดูดๆอาหารเข้าไป

ไอ้เราก้กลัวนางจะกินทรายเข้าไปด้วย เดี๋ยวจะอันตราย เลยเอาทรายออก น่าจะกินอาหารได้ดีกว่า (อันนี้คิดเองนะคะ ฮ่าาา)

ตอนนี้ก้เลยกลายเป็นตู้เปล่าๆ เลยว่าจะหา ปลา พวกปลาหมาจู การาแพนดา ปลาแมว พานาเม้น คาร์ดินัล ซิวกาแล็คซี่ มาลงตู้เพิ่ม

ควรจะปูพื้นด้วยอะไรดีคะ ลองอ่านคำแนะนำ ปูทรายดีดีก้ดีอยู่แล้ว จะเป็นหินก้กลัวจะบาดตัวไปอีก หรือจะเป็นเม็ดดินเผาญี่ปุ่นดีคะ สับสน งง ไปหมดแล้วคะ  [puke03] [puke03]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ส่วนตัวคิดว่า ปูพื้นด้วย ทราย ดีแล้ว
และคิดว่าปลาดูด ทราย เข้าไปก็ บ้วน ออกมาได้ ขนาด อาหาร ยังดูด ๆ บ้วน ๆ เลยน่ะ

ปลาที่จะใส่เพิ่ม ไม่แนะนำปลาที่ตัวใหญ่กว่าปลาแพะและกินอาหารก้นตู้ได้เร็วหรือดุดันกว่าปลาแพะ เพราะปลาแพะจะแย่งกินสู้ไม่ได้ อาจเครียดจนผอมตายได้
ปลาแมวน่าจะไม่ค่อยดีนัก ค้นรูปแล้ว ทรงปลาดุกและตัวใหญ่ด้วย
การาแพนด้า ดูตัวใหญ่ไปหน่อย แต่ก็น่าจะอยู่ร่วมกับปลาแพะได้

ลองหาอ่านข้อมูลของปลาที่อยากใส่เพิ่มดูก่อนนะ จะได้ไม่ปวดหัวทีหลังเมื่อได้เขามาเลี้ยงแล้วเกิดความไม่สงบขึ้นในตู้