Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

ขอตั้งตู้ใหม่ใหม่อีกครั้ง

(1/2) > >>

Myfamily:
ช่วงเวลาที่ว่าง วันนี้กลับมาตั้งตู้ใหม่อีกครั้งหลังจากห่างหายไปเกือบ 2 ปี
ตู้ 18 นิ้วกับ Layout ที่เรียบง่าย

ทำตู้เสร็จจะ Update อีกครั้ง ขอบคุณครับ

Longhairguy:
รอชมครับ ผมก็กำลังรอตู้ที่สั่งไว้ อยากกลับมาจัดตู้เหมือนกัน  [smile03]

GAMMARAY:
ขอรอชมด้วยคนครับ  [cheer01] [cheer01]

Myfamily:

--- อ้างจาก: GAMMARAY ที่ 08/01/2565 [20:20:27] ---ขอรอชมด้วยคนครับ  [cheer01] [cheer01]

--- End quote ---

update ตู้ครับ ตอนนี้ผ่านมาได้ 23 วันได้ปลูกไม้น้ำเรียนร้อยแล้วบางส่วนครับ
ผมเลือกวิธีการปลูกแบบ DSM  ทำไมผมจึงเลือก DSM เพราะผมต้องการปลูกหวีดจิ๋ว
ให้มันกระจายให้เต็มพื้นที่หน้าตู้ก่อน ถ้าปลูกแบบเติมน้ำปัญหาคือปักแล้วมันชอบหลุด
และไม้น้ำต่างๆ ที่ลงก็ใช้ใบบกลงก่อน หลังปลูกทุกเช้าจะเปิดพลาสติกคลุมอกแล้วใช้ฟ็อกกี้
ฉีดให้ทั่วแล้วปิดพลาสติก  เปิดไฟ 10 ชั่วโมง (โคมไฟใช้ WRGB)
พันธุ์ไม้ที่ลง  : ไม้หน้าตู้ผมลงหวีดจิ๋ว(ตอนนี้เริ่มกระจายรากลงดินแล้ว) ไฮโกรใบมนอยู่ตรงกลาง 
มุมกลางซ้ายมือไปจนถึงหลัง Ludwigia Repens Rubin   ด้านหลังต่อจากลัดวีเจีย รูบินเป็น
โรทาล่าเขียวและโรทาล่า โคโรลาต้า (มีอีกสองจุดยังไม่ลงผมจะเอาเพิลหวีด 3 ใบและโรทาล่าวาริซี่ลง เป็นไม้น้ำ
ซึ่งจะลงหลังจากเติมน้ำ มีเพิ่มขอนไม้จะเอามอสขนนก us และสไปกี้มอสติด) ตามรูปข้างล่างครับ

หลังจากนี้จะมา update อีกครั้ง  ขอคำแนะนำและติชมได้ครับ ขอบคุณครับ

GAMMARAY:

--- อ้างจาก: Myfamily ที่ 28/01/2565 [07:29:45] ---update ตู้ครับ ตอนนี้ผ่านมาได้ 23 วันได้ปลูกไม้น้ำเรียนร้อยแล้วบางส่วนครับ
ผมเลือกวิธีการปลูกแบบ DSM  ทำไมผมจึงเลือก DSM เพราะผมต้องการปลูกหวีดจิ๋ว
ให้มันกระจายให้เต็มพื้นที่หน้าตู้ก่อน ถ้าปลูกแบบเติมน้ำปัญหาคือปักแล้วมันชอบหลุด
และไม้น้ำต่างๆ ที่ลงก็ใช้ใบบกลงก่อน หลังปลูกทุกเช้าจะเปิดพลาสติกคลุมอกแล้วใช้ฟ็อกกี้
ฉีดให้ทั่วแล้วปิดพลาสติก  เปิดไฟ 10 ชั่วโมง (โคมไฟใช้ WRGB)
พันธุ์ไม้ที่ลง  : ไม้หน้าตู้ผมลงหวีดจิ๋ว(ตอนนี้เริ่มกระจายรากลงดินแล้ว) ไฮโกรใบมนอยู่ตรงกลาง 
มุมกลางซ้ายมือไปจนถึงหลัง Ludwigia Repens Rubin   ด้านหลังต่อจากลัดวีเจีย รูบินเป็น
โรทาล่าเขียวและโรทาล่า โคโรลาต้า (มีอีกสองจุดยังไม่ลงผมจะเอาเพิลหวีด 3 ใบและโรทาล่าวาริซี่ลง เป็นไม้น้ำ
ซึ่งจะลงหลังจากเติมน้ำ มีเพิ่มขอนไม้จะเอามอสขนนก us และสไปกี้มอสติด) ตามรูปข้างล่างครับ

หลังจากนี้จะมา update อีกครั้ง  ขอคำแนะนำและติชมได้ครับ ขอบคุณครับ

--- End quote ---

แจ่มเลยครับ ช่วงรอคอยนี้แหละผมว่า มันสนุกมากเลย ประมาณรอลุ้นรากเดินอ่ะครับ  [gurock01] [gurock01]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version