วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:48:18]

ปรึกษาเรื่องกรองครับ

ผมมือใหม่กำลังจะตั้งตู้ โดยละลดงบประมาณลงโดยการทำกรองล่าง จะเหมาะไหมครับตู้24นิ้ว
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมมือใหม่กำลังจะตั้งตู้ โดยละลดงบประมาณลงโดยการทำกรองล่าง จะเหมาะไหมครับตู้24นิ้ว

ไม่ค่อยแนะนำครับสำหรับ 24 นิ้วใช้กรองแขวนตัวใหญ่หน่อยก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
ไม่ค่อยแนะนำครับสำหรับ 24 นิ้วใช้กรองแขวนตัวใหญ่หน่อยก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ

ถ้าผมมีตู้เปล่าอยู่ก็ไม่แนะนำใช่ไหมครับ เสียดายตู้อะครับ
ถ้าไม่ใช่ตู้ทะเลก็ไม่ค่อยจำเป็นสักเท่าไหร่
ส่วนผมใช้ตู้นาโน24นิ้วเจาะรูด้านหลังเข้าถังพักน้ำสามร้อยลิตร
อันนี้เป็นตู้ทะเลเน้นเลี้ยงหอย
กับเพาะตะไคร่
หอยกินตะไคร่เป็นอาหาร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2563 [10:28:39] โดย godzillalovely »
ขอบคุณครับ งั้นกรองแขวนเบาๆก็คงพอ
ขอบคุณครับ งั้นกรองแขวนเบาๆก็คงพอ
ลองคำนวนดูครับว่ามีงบสำหรับกรองเท่าไหร่ ของผมตู้24" ใช้ กรองนอก sunsun hw-603b ก็ได้แล้ว

ส่วนเรื่องกรองล่างที่ไม่แนะนำอาจจะเพราะ co2 จะไปละลายในกรองล่างเยอะทำให้ต้นไม้อาจจะขาด co2 รึมีไม่มากพอ และเปลือง co2 ถ้าเปิดเยอะๆ ... ส่วนเรื่องการจัดการของเสียนั้นกรองล่างมีเปอร์เซ็นต์การจัดการของเสียได้ดีกว่ากรองอื่นๆอยู่แล้วครับ
ลองคำนวนดูครับว่ามีงบสำหรับกรองเท่าไหร่ ของผมตู้24" ใช้ กรองนอก sunsun hw-603b ก็ได้แล้ว

ส่วนเรื่องกรองล่างที่ไม่แนะนำอาจจะเพราะ co2 จะไปละลายในกรองล่างเยอะทำให้ต้นไม้อาจจะขาด co2 รึมีไม่มากพอ และเปลือง co2 ถ้าเปิดเยอะๆ ... ส่วนเรื่องการจัดการของเสียนั้นกรองล่างมีเปอร์เซ็นต์การจัดการของเสียได้ดีกว่ากรองอื่นๆอยู่แล้วครับ

จำเป็นต้องใส่หินใส่ใยกรองอะไรเพิ่มไหมครับ

จำเป็นต้องใส่หินใส่ใยกรองอะไรเพิ่มไหมครับ

ใส่สิครับ หินพัมมิสหรือเซรามิคริงก็ดี