วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:09:33]

สงสัยเรื่องตู้ notech

สงสัยเรื่องตู้ notech เมื่อ: 07/01/2563 [10:34:01]
สอบถามครับ ตู้ notech เป็นตู้ที่มีคอนเซปต์ว่า ไม่ใช้กรอง ไม่ใช้คาร์บอน ให้ระบบมันดูแลตัวเอง
ทีนี้ผมมีเรื่องสงสัยว่า ในเมื่อมันเป็นน้ำนิ่ง ๆ มีตะกอนสะสมใต้กรวดและในน้ำ เวลาเราทำความสะอาดและดูแลระบบของมุนนี่ นอกจากหมั่นเปลี่ยนน้ำ เพื่อรักษาความสะอาดของตะกอนหรือสิ่งตกค้างในน้ำแล้ว เรื่องของพวกใต้วัสดุปลูกหรือใต้ดินที่มันนิ่งมาก ๆ เราจะดูแลรักษาความสะอาดใต้วัสดุปลูกหรือยังไงได้บ้างครับ เพื่อไม่ให้เกิดการสะสมของตะกอนใต้ดินแล้วเกิดเป็นก๊าซไข่เน่าอ่ะครับ ? เรื่องเอาดินหรือกรวดออกมาล้างนี่คงจะไม่ได้เพราะถ้าจะเอาออกมาล้างก็คือต้องรื้อต้นไม้มาด้วย หรือต้องหมั่นพรวนดินพรวนวัสดุอยู่เสมอแล้วดูดน้ำออก หรือว่าใส่ bacterball เพื่อเพิ่มจุลินทรีย์ให้กับใต้วัสดุปลูกครับ ? วิธีไหนที่เพื่อน ๆ พี่ ๆ คิดว่าเป็นวิธีการที่ดีที่สุดในการทำความสะอาดใต้วัสดุปลูกครับ ? ? รบกวนขอคำชี้แนะด้วย เพราะตู้ lowtech ของผมนี่ ในน้ำไม่มีปัญหาครับ ใสแจ๋วเลย แต่ชั้นวัสดุปลูกนี่ ตะไคร่ดำมันก่อตัวแล้วดูเสียสายตามากครับ 55555

อันนี้เป็นตู้ notech บนโต๊ะทำงานผมครับ จะเห็นได้ว่าใต้วัสดุปลูกนี่ดำฌสโครกมากครับ 5555

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สงสัยเรื่องตู้ notech เมื่อ: 08/01/2563 [13:13:11]
ถ้าตะกอนนี่มันต้องมีเป็นปกติครับ ยากมากที่จะย่อยสลายจนหมดเกลี้ยง แต่ปกติจะต้องเป็นตะกอนสีน้ำตาลกลางๆถึงเข้มๆ ไม่ใช่ตะกอนสีดำ และไม่มีกลิ่นเหม็นของก๊าซไข่เน่า
และโดยปกติก็จะมีตะกอนสะสมไม่เยอะนักถ้าระบบในตู้ดี

ยังไงถึงดี? ต้องเล่าก่อนว่าในธรรมชาติจะมีทั้งจุลินทรีย์และสัตว์เล็กๆมากมายในดินที่ช่วยทำหน้าที่ย่อยสลายของเสีย รวมถึงพืช

เมื่อมีพืชตายลงหรือสัตว์น้ำตาย สัตว์น้ำเล็กๆอย่างออสตราคอดและไอโซพอดต่างๆ หอยเล็กๆ จะช่วยย่อยสลายตะไคร่ ซากพืชและสัตว์ให้เล็กลง ทำให้แบคทีเรียย่อยสลายได้ง่ายขึ้น

แบคทีเรียจะย่อยขี้กุ้ง หอย และอื่นๆ ให้ยิ่งเล็กลงไปอีก จนอยู่ในรูปที่พืชสามารถดูดซึมได้

พืชน้ำแทบทุกชนิดก็จะปล่อยออกซิเจนออกมาทางราก เป็นกลไกเพื่อป้องกันก๊าซไข่เน่าและแบคทีเรียที่เป็นอันตราย โดยการทำให้พื้นที่รอบๆระบบรากมีออกซิเจนสูงและเป็นแหล่งอาศัยของแบคทีเรียที่มีประโยชน์กับพืช แทนที่จะเป็นแบคทีเรียไม่ดีและเกิดก๊าซไข่เน่าที่เป็นอันตรายกับระบบราก

เป็นการอยู่อาศัยแบบพึ่งพากันทั้งระบบ

แต่ในตู้ไม้น้ำหลายตู้มีจำนวนสัตว์และพืชอยู่ไม่กี่ชนิด ไม่หลากหลายเหมือนในธรรมชาติ ไปตัดตอนเอามาแค่ส่วนเดียว มันจึงทำงานไม่ได้ดี
จึงควรที่จะเสริมวงจรนี้ให้มีความหลากหลายให้ใกล้เคียงในธรรมชาติ ใช้วิธีทางธรรมชาติในการควบคุมปริมาณตะกอนของเสีย

1. ลงไม้ให้หลายๆชนิด ลงไม้ที่ระบบรากแข็งแรงอย่างคริปและอเมซอนชนิดต่างๆและพืชอื่นๆผสมกันไป อย่าลงไม้เพีนงสองสามชนิด
2. หาสัตว์หน้าดินเล็กๆอย่างกุ้งแคระ ออสตราคอด (ส่วนมากร้านขายกุ้งแคระจะมีเยอะครับ ขอเขาได้) หอยเจดีย์ (ตัวนี้ชอบมุดดิน ป้องกันชั้นดำได้ดีครับ) และหอยเล็กๆอื่นๆ

การเสริมแบคทีเรียที่ดีและย่อยสลายเก่งก็จะช่วยให้วงจรนี้สมดุลมากขึ้นได้ครับ
#2 Re: สงสัยเรื่องตู้ notech เมื่อ: 08/01/2563 [21:11:08]
ถ้าตะกอนนี่มันต้องมีเป็นปกติครับ ยากมากที่จะย่อยสลายจนหมดเกลี้ยง แต่ปกติจะต้องเป็นตะกอนสีน้ำตาลกลางๆถึงเข้มๆ ไม่ใช่ตะกอนสีดำ และไม่มีกลิ่นเหม็นของก๊าซไข่เน่า
และโดยปกติก็จะมีตะกอนสะสมไม่เยอะนักถ้าระบบในตู้ดี

ยังไงถึงดี? ต้องเล่าก่อนว่าในธรรมชาติจะมีทั้งจุลินทรีย์และสัตว์เล็กๆมากมายในดินที่ช่วยทำหน้าที่ย่อยสลายของเสีย รวมถึงพืช

เมื่อมีพืชตายลงหรือสัตว์น้ำตาย สัตว์น้ำเล็กๆอย่างออสตราคอดและไอโซพอดต่างๆ หอยเล็กๆ จะช่วยย่อยสลายตะไคร่ ซากพืชและสัตว์ให้เล็กลง ทำให้แบคทีเรียย่อยสลายได้ง่ายขึ้น

แบคทีเรียจะย่อยขี้กุ้ง หอย และอื่นๆ ให้ยิ่งเล็กลงไปอีก จนอยู่ในรูปที่พืชสามารถดูดซึมได้

พืชน้ำแทบทุกชนิดก็จะปล่อยออกซิเจนออกมาทางราก เป็นกลไกเพื่อป้องกันก๊าซไข่เน่าและแบคทีเรียที่เป็นอันตราย โดยการทำให้พื้นที่รอบๆระบบรากมีออกซิเจนสูงและเป็นแหล่งอาศัยของแบคทีเรียที่มีประโยชน์กับพืช แทนที่จะเป็นแบคทีเรียไม่ดีและเกิดก๊าซไข่เน่าที่เป็นอันตรายกับระบบราก

เป็นการอยู่อาศัยแบบพึ่งพากันทั้งระบบ

แต่ในตู้ไม้น้ำหลายตู้มีจำนวนสัตว์และพืชอยู่ไม่กี่ชนิด ไม่หลากหลายเหมือนในธรรมชาติ ไปตัดตอนเอามาแค่ส่วนเดียว มันจึงทำงานไม่ได้ดี
จึงควรที่จะเสริมวงจรนี้ให้มีความหลากหลายให้ใกล้เคียงในธรรมชาติ ใช้วิธีทางธรรมชาติในการควบคุมปริมาณตะกอนของเสีย

1. ลงไม้ให้หลายๆชนิด ลงไม้ที่ระบบรากแข็งแรงอย่างคริปและอเมซอนชนิดต่างๆและพืชอื่นๆผสมกันไป อย่าลงไม้เพีนงสองสามชนิด
2. หาสัตว์หน้าดินเล็กๆอย่างกุ้งแคระ ออสตราคอด (ส่วนมากร้านขายกุ้งแคระจะมีเยอะครับ ขอเขาได้) หอยเจดีย์ (ตัวนี้ชอบมุดดิน ป้องกันชั้นดำได้ดีครับ) และหอยเล็กๆอื่นๆ

การเสริมแบคทีเรียที่ดีและย่อยสลายเก่งก็จะช่วยให้วงจรนี้สมดุลมากขึ้นได้ครับ
โอ้ เข้าใจแล้วครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับคุณบัง เดี๋ยวผมจะลองปรับให้มีไม้หลากหลายชนิดขึ้นตามคำแนะนำครับ