วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [11:13:04]

ก้านธูป ไม่ทราบเป็นอะไรครับ

ต้นก้านธูป ไม่ทราบว่าเป็นอะไร
เหมือนจะละลาย และใบเป็นใสๆครับ

ตอนตั้งตู้แรกๆ ก็งอกงามดี ใบสมบูรณ์
แต่พอผ่านไป2เดือน มีอาการ ดังรูปครับ

เลยทำการตัดทิ้ง กะว่ากิ่ใหม่ที่งอกมา จะปกติครับ

ส่วนต้นที่อยู่หลังตู้ กลับเป็นปกติ

ใครพอจะทราบสาเหตุมั้ยครับว่าเป็นเพราะอะไร

ปัจจัยตู้
ตู้ 48”
ไฟled chihilos rgb 48”
ชิลเลอร์ 25องศา
คร์บอนถัง 3ฟองต่อวิ
ดินada
ฝั่งปุ๋ยทุก1เดือน (ครั้งละ2เม็ด)
ปุ๋ยน้ำ ada bright K ทุกวัน(วันละ3ปั๊ม)
ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เหมือนจะมาจากแร่ธาตุในน้ำบางตัวไม่สมดุลเพราะปุ๋ยสะสม ถ้ามี TDS Meter ก็ลองจิ้มดู ผมว่าน่าจะสูงอยู่
แนะนำทำ big cleaning ทำความสะอาดเป่าฝุ่นสะสมตามซอกหินและโคนต้นไม้ เปลี่ยนน้ำ 50% วันเว้นวันซัก 2-3 ครั้ง (หรือใช้น้ำ RO ก็ดี ซัก 30% พอ) เพื่อเป็นการรีเซ็ต

เวลาเราเลี้ยงไม้น้ำไปซักระยะนึงเนี่ย ปุ๋ย อาหารปลา ซากใบไม้เน่าเปื่อย และสิ่งต่างๆที่อยู่ในตู้เรามันจะสะสมเป็นสสารอยู่ในรูปแบบต่างๆ เวลาเราเปลี่ยนน้ำ มันก็ออกไปบ้าง แต่เนื่องจากเราไม่ได้เปลี่ยนน้ำ 100% (และก็ไม่ควรทำด้วย) สารเหล่านี้ก็จะยังหลงเหลืออยู่บางส่วน และในน้ำประปาเองก็มีสารหลายตัวปะปนมา เพราะนี่คือประเทศที่ตั้งอยู่บนพื้นดินตะกอนชายฝั่งทะเล ใช้น้ำคลองน้ำบาดาลเป็นน้ำประปากันส่วนมาก ไม่ใช่เกาะภูเขาไฟที่มีแต่น้ำแร่น้ำหิมะละลาย ทำให้บางครั้งน้ำในตู้ไม้น้ำจะมีค่า Hardness สูง หรือมีสารบางตัวมากน้อยเกินไป ทำให้ต้นไม้อ่อนแอลงและนำไปสู่การเข้าทำลายของเชื้อโรคและตะไคร่ต่างๆได้ และเกิดอาการในรูปแบบใบละลายได้ครับ

บางทีก็มาจากสารเคมีอื่นๆที่เราใส่ลงไปนะครับ แต่อันนี้ไม่ได้บอกว่าใส่อะไรมา ตีว่าไม่ใช่ไว้ก่อน [mock02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/03/2562 [08:51:06] โดย บัง »
เหมือนจะมาจากแร่ธาตุในน้ำบางตัวไม่สมดุลเพราะปุ๋ยสะสม ถ้ามี TDS Meter ก็ลองจิ้มดู ผมว่าน่าจะสูงอยู่
แนะนำทำ big cleaning ทำความสะอาดเป่าฝุ่นสะสมตามซอกหินและโคนต้นไม้ เปลี่ยนน้ำ 50% วันเว้นวันซัก 2-3 ครั้ง (หรือใช้น้ำ RO ก็ดี ซัก 30% พอ) เพื่อเป็นการรีเซ็ต

เวลาเราเลี้ยงไม้น้ำไปซักระยะนึงเนี่ย ปุ๋ย อาหารปลา ซากใบไม้เน่าเปื่อย และสิ่งต่างๆที่อยู่ในตู้เรามันจะสะสมเป็นสสารอยู่ในรูปแบบต่างๆ เวลาเราเปลี่ยนน้ำ มันก็ออกไปบ้าง แต่เนื่องจากเราไม่ได้เปลี่ยนน้ำ 100% (และก็ไม่ควรทำด้วย) สารเหล่านี้ก็จะยังหลงเหลืออยู่บางส่วน และในน้ำประปาเองก็มีสารหลายตัวปะปนมา เพราะนี่คือประเทศที่ตั้งอยู่บนพื้นดินตะกอนชายฝั่งทะเล ใช้น้ำคลองน้ำบาดาลเป็นน้ำประปากันส่วนมาก ไม่ใช่เกาะภูเขาไฟที่มีแต่น้ำแร่น้ำหิมะละลาย ทำให้บางครั้งน้ำในตู้ไม้น้ำจะมีค่า Hardness สูง หรือมีสารบางตัวมากน้อยเกินไป ทำให้ต้นไม้อ่อนแอลงและนำไปสู่การเข้าทำลายของเชื้อโรคและตะไคร่ต่างๆได้ และเกิดอาการในรูปแบบใบละลายได้ครับ

บางทีก็มาจากสารเคมีอื่นๆที่เราใส่ลงไปนะครับ แต่อันนี้ไม่ได้บอกว่าใส่อะไรมา ตีว่าไม่ใช่ไว้ก่อน [mock02]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
และขอสอบถามอะไรหน่อยครับ

1. TDS meter คือ ตัววัดอะไรครับ

2. ตอนนี้พยายามเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น ที่ 20% ทุก 3วันครับ

3. ปุ๋ยน้ำใช้แต่ bright K ของ ada

4. ปุ๋ยฝั่ง ทุก1เดือน
1. TDS meter คือ ตัววัดอะไรครับ

เป็นตัววัดสารที่ละลายอยู่ในน้ำ หรือ General hardness จะวัดสารจำพวกเกลืออย่างแคลเซียม แมกนีเซียม หรือจะเรียกว่าเป็นตัว "วัดความกระด้าง" ของน้ำก็ได้ครับ อันนึงร้อยสองร้อย ใช้งานง่ายแค่จิ้มๆ มีติดไว้วัดน้ำประปาหรือจากเครื่องกรองในบ้านก็ดีครับ

4. ปุ๋ยฝั่ง ทุก1เดือน

ไม่ต้องบ่อยขนาดนั้นก็ได้ครับ สองสามเดือนฝังทีก็ได้ ปกติต้นไม้จะได้ปุ๋ยจากขี้ปลาและเศษซากพืชอื่นๆอยู่แล้วประมาณนึง ยิ่งปุ๋ย ADA นี่แท่งนึงกว่าจะย่อยหมดนี่ครึ่งปีขึ้นไป ตู้ผมต้องเห็นอาการขาดปุ๋ย (ใบเหลืองซีด) ก่อนถึงจะได้ฝังที