วันศุกร์ที่ 17 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [02:01:36]

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ กันย้อนสำหรับชุดคาร์บอนใช้แบบไหนดีที่สุดครับ

ตอนนี้ผมใช้คาร์บอนยีสต์ครับ
ใช้ขวดโค๊กสองลิตร สองขวด ขวดกักหนึ่งขวด ต่อด้วยสามทาง มีตัวเร่งอัดอากาศด้วยไซรินจ์ครับ

ดามรูปครับ
<ตามรูปสีแดงๆคือกันย้อนครับ>

ผมใช้กันย้อนสีน้ำเงินครับ

แต่ผมพบว่า พอเวลาผ่านไปสักระยะกันย้อนดันทำงานกลับทางครับ
คือเสียอะครับ ออกเป็นเข้า เข้้าเป็นออก  [cry01]
ต้องเสียเวลาไล่สาย ตัดต่อ แต่ง อ่ะครับ  [hungry01]

พอดีเห็นมีกันย้อนหลายแบบ [smile03]

อยากทราบว่าแบบไหนทนทานที่สุดอ่ะครับ
หรือการใช้งานของผมมันมีอะไรผิดพลาดอ่ะครับ  [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/2562 [19:56:18] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ใส่ไปทำไมอ่ะ [confuse01]
แต่แบบสแตนเลสทนสุด
ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ ใส่ไปทำไมอ่ะ [confuse01]
แต่แบบสแตนเลสทนสุด

อ้าว เหรอครับ  [confuse01]
พอดีตอนเริ่มหัดทำ ไล่ๆอ่านดูในเวปเรานี่แหละครับ เขาว่าให้ใส่กันย้อนอ่ะครับ  [smile03]
แบบกันน้ำยีสต์ย้อนไหลกลับอ่ะครับ  [smile03]

แหะๆ  แบบแสตนเลสทนสุดใช่มั้ยครับ  [smile01]

ขอบคุณอย่างมากอีกครั้งครับ  [thumbup] [thumbup]
ปกติไอ้ที่จะไหลออกจากขวดยีสต์มันก็ไหลไปทางเดียวอยู่แล้วครับ ยกเว้นสายเส้นที่เข้าตู้เส้นเดียว ที่อาจจะมีน้ำไหลย้อนกลับเข้าไปในขวดยีสต์ได้ ถ้ายีสต์ไม่มีแรงดันพอ ซึ่งก็หมายความว่ายีสต์ชุดนั้นใช้ไม่ได้ละ มันจะย้อนก็ไม่เป็นไรมั้ง

แต่กันย้อนจะจำเป็นกับคาร์บอนถังที่มีการปิดเปิดด้วยการใช้โซลินอยด์วาล์วตั้งเวลา เพราะเวลาที่วาล์วตัดก๊าซที่เหลือในสายจะค่อยๆละลายไปในน้ำ และมีน้ำในตู้ไหลย้อนกลับมาแทนที่ ถ้าไม่มีกันย้อน น้ำนั้นจะไหลไปหาโซลินอยด์หรือเร็กกูเลเตอร์ทำให้เสียหายได้ หรือบางทีก๊าซหมดถัง น้ำก็ไหลเข้าไปลงถังได้เลยครับ ต้องลำบากมาเทออกอีก
ปกติไอ้ที่จะไหลออกจากขวดยีสต์มันก็ไหลไปทางเดียวอยู่แล้วครับ ยกเว้นสายเส้นที่เข้าตู้เส้นเดียว ที่อาจจะมีน้ำไหลย้อนกลับเข้าไปในขวดยีสต์ได้ ถ้ายีสต์ไม่มีแรงดันพอ ซึ่งก็หมายความว่ายีสต์ชุดนั้นใช้ไม่ได้ละ มันจะย้อนก็ไม่เป็นไรมั้ง

แต่กันย้อนจะจำเป็นกับคาร์บอนถังที่มีการปิดเปิดด้วยการใช้โซลินอยด์วาล์วตั้งเวลา เพราะเวลาที่วาล์วตัดก๊าซที่เหลือในสายจะค่อยๆละลายไปในน้ำ และมีน้ำในตู้ไหลย้อนกลับมาแทนที่ ถ้าไม่มีกันย้อน น้ำนั้นจะไหลไปหาโซลินอยด์หรือเร็กกูเลเตอร์ทำให้เสียหายได้ หรือบางทีก๊าซหมดถัง น้ำก็ไหลเข้าไปลงถังได้เลยครับ ต้องลำบากมาเทออกอีก

แจ่มแจ้งเลยครับ ขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ คุณบัง [smile03] [smile03] [thumbup] [thumbup]
 ไอ้เราก็จัดซะเต็มเหนี่ยวเลย   [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/2562 [22:32:54] โดย GAMMARAY »
ใส่ก้ดีครับ ไม่ต้องใส่ตรงสายลงตู้ก้ได้ แต่ใส่ตรงที่ต่อมาจากสามขวด เพราะดวลาเราผสมเราผสมห่างกันขวดละอาทอต ดังนั้นถ้ามีกันย้อน จะทำให้เวลาถอดขวดใดขวดหนึ่งออก ระบบจะได้ไม่ล้ม คาบอนที่อแกจากขวดอื่นจะได้ไม่ไหลมาออกรูที่ถอดไป เพราะธรรมชาติของก๊าซมันไหลออกทางที่ไปง่ายสุดแน่นอนครับ
ใส่ก้ดีครับ ไม่ต้องใส่ตรงสายลงตู้ก้ได้ แต่ใส่ตรงที่ต่อมาจากสามขวด เพราะดวลาเราผสมเราผสมห่างกันขวดละอาทอต ดังนั้นถ้ามีกันย้อน จะทำให้เวลาถอดขวดใดขวดหนึ่งออก ระบบจะได้ไม่ล้ม คาบอนที่อแกจากขวดอื่นจะได้ไม่ไหลมาออกรูที่ถอดไป เพราะธรรมชาติของก๊าซมันไหลออกทางที่ไปง่ายสุดแน่นอนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ  [smile03]