วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:19:43]

รบกวนขอคำแนะนำเรื่องไฟ LED หน่อยครับ

ไฟ LED 25 W  แบบเม็ดเรียงเป็นวงกลมสามารถใช้ได้มั้ยครับ ตู้ผมขนาด 36 นิ้ว ตั้งใจจะเลี้ยง ซาจิ ,มอส ,เพลหวีด ,เรโทร่า
ถ้าได้ผมต้องใช้กี่วัตต์ครับ (วัตต์รวม) ขอบคุณครับ
ปล.ตอนนี้ใช้หลอดไฟบ้าน 18 w x 4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/2561 [21:34:33] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ตู้ 36 ผมก็ DIY เหมือนกันครับ แต่มันสูง 22 นิ้ว เลยใช้ไป 130w ถึงจะพอ
ถ้าเป็นตู้ 36นิ้ว ทั่วไปจะสูง 18 นิ้ว ใช้ประมาณ 100w ก็น่าจะพอครับ
แต่ถ้าจะใช้ไฟแบบวงกลมนั้นผมว่ามันจะยัดได้ไม่เยอะพอนะ น่าจะได้ประมาณ 2-3 อัน ก็เพิ่งจะ 75w เอง

มันมีอีกแบบคือใช้หลอด LED T8 ครับ ถูกกว่าด้วย ดูที่เป็น Daylight จะได้แสงประมาณ 6000K ถ้า Cool Daylight จะออกฟ้าๆหน่อย ประมาณ 7000-8000K ผมว่ามันดูเฟคๆ แต่ถ้าชอบก็ได้อยู่ครับ มันจะมีขายสองแบบ คือเป็นหลอดอย่างเดียว หลอดสั้น 9w โลตัสขายอยู่ 149 เอามาใส่แทนหลอดเดิมได้เลยครับ ถ้าเป็นบัลลาสขดลวดก็ถอดบัลลาสออก กับแบบมาทั้งรางเลย 189 หรือ 199 นี่แหละ

ทั้งตู้ก็น่าจะลงได้ไม่เกิน 7-8 หลอด ได้วัตต์พอกัน แต่น่าจะพออยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/2561 [11:09:06] โดย บัง »