วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:59:09]

รบกวนช่วยแนะนำปลาผิวน้ำ สำหรับตู้ 48 ให้ด้วยครับ

ในตู้มี ตะเพียนหน้าแดง ขนาด น่าจะโตเต็มที่ครับ 15cm ได้ 6ตัว
กระดี่แคระ 2
อินทริเน็ต 2
แพะ 4
แรมบอลูน 4
หมูอารีย์ 2
ผิวน้ำน้ำค่อนข้างแรง
ใช้กรองนอก oase 350 ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าพวกที่ชอบอยู่ผิวน้ำจริงๆก็มีไม่กี่ตัวหรอกครับ ที่เห็นบ่อยๆก็จะเป็นขวานบิน หางนกยูงและปลาสอดก็อยู่ผิวน้ำซะเป็นส่วนมากครับ
แนะนำ ปลาม้าลาย กับ ดานิโอ (Danio) ต่างๆ แล้วกันครับ
แนะนำปลาเข็มแพลคตินั่มครับ ผิวน้ำเลย  [smile01]
ตอนนี้เอาคาดินัน ใส่ไป 50ตัวครับ
ตอนนี้สมาชิกในตู้

อินทริเนท 2 (ขู่กันทั้งวัน)
ตะเพียนหน้าแดง 6
แพะ 4
หมูอารีย์ 2
แรมบอลลูน 4
ปอม 1
กระดี่แคระ 2
คาร์ดินัล 50 (ไม่แน่ใจตอนนี้ครบไหม)

มันน้อยไปหรือมากไปครับ

ผ่านมาเดือนกว่าๆ คาดินัลโตเร็วมาก
ทุกตัวยังอยู่ครบ 74ชีวิต
โห ถ้าคาร์ดินัลจับฝูงทั้ง 50 ตัวคงจะงามสุดๆเลยครับ  [thumbup]
มันจะรวมกลุ่มกันตอนนอน กับ ตอนลงตู้ใหม่ๆ หรือตอนไม่ปลอดภัยครับ

ถ้ามันชิว มันจะกระจายแบบนี้ แล้วก็ไล่กัดกันครับ