Talks > อุปกรณ์ตู้ปลาและ DIY

สอบถามเรื่องวัสดุกรอง และ ค่า PH

(1/1)

Mr.Bamboo:
เคยอ่านเจอมาว่า Activated Carbon มีผลทำให้ PH สูงขึ้น ในขณะที่ พีทมอส หรือ ใบหูกวาง และดินไม้น้ำ สามารถกด PH ให้ลดลงมาได้
แต่ก็ทำให้น้ำสีเหลืองได้เช่นกัน และ Activated Carbon ก็ทำหน้าที่ดูดสีรวมถึงของเสียและสารบางชนิดอีกที น่าจะเป็นอะไรที่พอถ่วงดุลกัน

ทีนี้ปัญหาหลักๆของผมน่าจะอยู่ที่ ถังเก็บน้ำประปา ที่พักน้ำใหม่สำหรับรอถ่ายน้ำนั้นมี PH สูงกว่าใน ตู้ไม้น้ำ ทำให้ผมต้องลองทำอะไรสักอย่าง
ผมเลยสงสัยว่าวิธีไหนจะลด PH ได้ดีกว่ากัน  [confuse01]

1. พีทมอส หรือ หินคีรีก้า ใส่ ถังเก็บน้ำ ...เป็นการตัดไฟตั้งแต่ต้นลม
2. พีสมอส หรือ หินคีรีก้า ใส่ กรองนอก ...เน้นลด ph เป็นหลัก จากน้ำใหม่ที่ใส่เข้ามาในตู้
3. พีทมอส + คีรีก้า + Activated Carbon ใส่ กรองนอก ...คุม ph ไม่ให้ลดเยอะเกินไปด้วยถ่านคาร์บอน

ในสามวิธีนี้ทุกท่านคิดเห็นยังไง หรือถ้ามีวิธีที่ใช้แล้วดีกว่าก็แนะนำได้ครับ  [smile01]

ขอบคุณข้อมูลแหล่งที่มาที่นำมาใช้อ้างอิง
- https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=95085.0
- https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=228424.0

RizeTH:
ลองเอา พีทมอส ใส่ถุงตาข่าย แขวนไว้ในตู้ ดูก่อนไหม ?

เพราะเรื่องการเปลี่ยนแปลงของ pH น่าจะขึ้นอยู่กับค่าความกระด้างของน้ำด้วยมั้ง ? เคยอ่านเจอ ถ้าจำไม่ผิดนะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นค่า GH หรือ KH นะ

ถ้าน้ำกระด้างสูง ๆ ค่า pH จะเปลี่ยนยาก ต้องทำให้เป็นน้ำอ่อนแบบน้ำจากกรองแบบ reverse osmosis ก่อนมั้ง ? น่าจะใช้เรซิ่นนะ

ทั้งนี้ลองหาข้อมูลอ่านก่อนนะ ที่พิมพ์นี้ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะ

จากประสบการณ์ตัวเอง เคยเลี้ยงไม้น้ำบางชนิดแล้วไม่ค่อยรอด
เลยหาพวกสารทำน้ำเข้มเพื่อลองลด pH ดู แต่ pH ยังไม่เคยลงต่ำกว่า 7 เลยน่ะ
เลยเลือกไม้น้ำที่อยู่ใน pH สูงกว่า 7 ได้มาเลี้ยงแทนเอา

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: RizeTH ที่ 15/12/2566 [01:17:29] ---ลองเอา พีทมอส ใส่ถุงตาข่าย แขวนไว้ในตู้ ดูก่อนไหม ?

เพราะเรื่องการเปลี่ยนแปลงของ pH น่าจะขึ้นอยู่กับค่าความกระด้างของน้ำด้วยมั้ง ? เคยอ่านเจอ ถ้าจำไม่ผิดนะ
ไม่แน่ใจว่าเป็นค่า GH หรือ KH นะ

ถ้าน้ำกระด้างสูง ๆ ค่า pH จะเปลี่ยนยาก ต้องทำให้เป็นน้ำอ่อนแบบน้ำจากกรองแบบ reverse osmosis ก่อนมั้ง ? น่าจะใช้เรซิ่นนะ

ทั้งนี้ลองหาข้อมูลอ่านก่อนนะ ที่พิมพ์นี้ อาจจะไม่ถูกต้อง 100% นะ

จากประสบการณ์ตัวเอง เคยเลี้ยงไม้น้ำบางชนิดแล้วไม่ค่อยรอด
เลยหาพวกสารทำน้ำเข้มเพื่อลองลด pH ดู แต่ pH ยังไม่เคยลงต่ำกว่า 7 เลยน่ะ
เลยเลือกไม้น้ำที่อยู่ใน pH สูงกว่า 7 ได้มาเลี้ยงแทนเอา

--- End quote ---

ขอบคุณครับ การเอาพีทมอสใส่ถุงตาข่ายแขวนลอยไว้ในตู้ ก็ถือเป็นอีกหนึ่งวิธีที่น่าสนใจแต่ผมดันลืมนึกถึงไปเลย ไว้จะลองดูนะครับ
เรื่องไม้น้ำก็มีบางชนิดที่เลี้ยงไม่รอด หรือแคระแกรนไม่โตบ้าง ในขณะที่บางชนิดเติบโตได้ดี คงต้องเลือกไม้น้ำตาม pH น่าจะดีกว่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version