Talks > กุ้งเครฟิช

กุ้งผมตายเพราะอะไรได้บ้าง มาช่วยหาสาเหตุกันครับ

<< < (2/2)

paialadin:
น่าจะมีรูป

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: paialadin ที่ 14/05/2564 [18:51:51] ---น่าจะมีรูป

--- End quote ---

ขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายรูปตอนเกิดเหตุเก็บเอาไว้ครับ มันเกิดขึ้นตอนผมจะไปทำงานพอดี แย่จริงๆ  [cry01]

แต่ผมได้ข้อสรุปแล้วจากการถามคนในบ้านพบว่า...
แม่ชอบเข้ามาฉีดสเปรย์ดับกลิ่นในห้องเป็นประจำเวลาที่ผมไปทำงาน ซึ่งนี่อาจจะเป็นสาเหตุหลัก สงสัยต้องคุยกันหน่อย [mad01]
กาวไม้น้ำที่แห้งจนหลุดออกมาเจือจางในน้ำ หรือ สารเคมีจากยารักษาในตัวปลาที่ป่วยตายแล้วโดนกุ้งกินก็คงมีส่วนด้วยเช่นกัน  [mad03]

ส่วนตัวที่เหลือที่ไม่ได้อยู่ตู้นี้คงต้องระวังเรื่องพวกนี้ให้มากๆแล้วล่ะครับ นอกจากไบร์ทออเร้น
ก็มีกุ้งก้ามแดงที่อยู่จนลอกคราบไป 3 ครั้ง จาก 1 นิ้ว ตัวใหญ่เอาเรื่อง ตอนนี้ยังอยู่ดีครับ  [gurock01]
โชคดีที่ปิดฝามิดชิดพอที่จะไม่โดนละอองสเปรย์ลงน้ำ รอดูอาการกันต่อไป

dukedick:
 เอาแค่ทยอยใส่เกลือไปเรื่อยๆ กุ้งก็จะตายแล้วครับ น้ำมันจะเค็มขึ้นเรื่อยๆ แม้จะเปลี่ยนน้ำแล้วก็ตาม สาเหตุอื่นมันต้องวัดค่าน้ำพิสูจน์ แต่เอาแค่ตรงนี้อันเดียวก่อน
ก็เป็นจุดสาหัสแล้วครับ

Mr.Bamboo:

--- อ้างจาก: dukedick ที่ 22/06/2564 [05:09:03] --- เอาแค่ทยอยใส่เกลือไปเรื่อยๆ กุ้งก็จะตายแล้วครับ น้ำมันจะเค็มขึ้นเรื่อยๆ แม้จะเปลี่ยนน้ำแล้วก็ตาม สาเหตุอื่นมันต้องวัดค่าน้ำพิสูจน์ แต่เอาแค่ตรงนี้อันเดียวก่อน
ก็เป็นจุดสาหัสแล้วครับ

--- End quote ---

ขอบคุณ คุณ dukedick มากๆครับ นี่อาจจะเป็นสาเหตุหลักอีกสาเหตุหนึ่งที่ไบร์ทของผมได้จากไป เนื่องจากตอนที่เลี้ยงแรกๆผมไม่ได้ซื้อที่วัดความเค็มมา
แล้วผมก็ใส่เกลือทุกครั้งในปริมาณที่ไม่เท่าครั้งแรกแต่คงสะสมในตู้ไปเรื่อยๆ ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมปลาหางนกยูงในตู้ไบร์ทส่วนใหญ่ตายนับประสาไรกับกุ้ง

ตาสว่างเลยครับ [cry01] ตอนนี้ได้ทำการลดความเค็มในตู้ออกไปแล้ว และได้ลูกปลาจำนวนมากจากหางนกยูงกับสอดที่เหลือรอด
ด้วยความที่ยังตัวเล็กอยู่ คงต้องขุนให้โตก่อนไปอยู่กับกุ้งอีกตู้เสียก่อน [smile05]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version